Vật lí [Vật lý 10] Số quả bóng bơm được

M

muitenbac020

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Các bạn giải giúp nhé: "một bình bằng thép dung tich 50l chứa khí H2 ở áp suất 5MPa và nhiệt độ 37oC. Dùng bình này bơm được bao nhiêu quả bóng bay, dung tích mỗi quả là 10l, áp suất mỗi quả là 105000Pa, nhiệt độ khí trong bóng bay là 12oC"

C

chickensaclo

Bạn có : V1=0,05 Met^3 ; p1=5000000Pa ; T1=310K ; p2=105000Pa ; T2=285K ; V2=0,01.n + 0,05(với n là số quả)
sau đó bạn áp dụng phương trình thạng thái là ra số bóng n thôi.

Last edited by a moderator:
D

duoisam117

[TEX]TT1: \left\{ \begin{array}{l} p_1=5.10^6Pa \\ V_1=50(l) \\ T_1=(37+273)^0K \end{array} \right.\\TT2:\left\{ \begin{array}{l} p_2=1,05.10^5Pa \\ V_2=10n(l) \\ T_2=(12+273)^0K \end{array} \right.\\Pt..trang...thai'...cua...khi'...li'...tg:\\ \frac{p_1.V_1}{T_1}=\frac{p_2.V_2}{T_2}\\ \Rightarrow ...n=218[/TEX]

@ chickensaclo: Bn xđ sai V_2 ời :(

C

chickensaclo

do khí là chất có tính bành trướng nên bạn phải kể đến cả dung tích bình khí nữa vì lúc đó áp xuất của bình có giá trị bằng với áp xuất khí quyển => bạn duoisam117 nói thế ko đúng rồi. ( có đố các bạn cũng không thể cho làm cho bình khi bơm bóng kiệt hết khí được ngoại trừ dùng máy móc kỹ thuật để hút hết khí trong bình)
Có thể lấy ví dụ như thế này: khi bạn để một cái bình không bất kì cái gì ở trong (kể cả không khí) => lúc đấy ko đốt được lửa ở trong vì làm quái có O2 đúng ko?
thế nhưng sau đó bạn mở nắp bình ra thì sẽ thấy đốt được lửa bên trong bình => đã chứng minh được tính bành trướng của chất khí.
KHÔNG CÒN GÌ ĐỂ CHỐI CÃI NỮA RỒI

P

pntnt

vặn 1 chút

do khí là chất có tính bành trướng nên bạn phải kể đến cả dung tích bình khí nữa vì lúc đó áp xuất của bình có giá trị bằng với áp xuất khí quyển => bạn duoisam117 nói thế ko đúng rồi. ( có đố các bạn cũng không thể cho làm cho bình khi bơm bóng kiệt hết khí được ngoại trừ dùng máy móc kỹ thuật để hút hết khí trong bình)

Vấn đề 1: Đồng ý là nó có tính bành trướng nhưng mà trong khi bơm thì lượng thí trong bình nó phải giảm xuống chứ sao vẫn còn là 0,05 như ban đầu ?? Như vậy là bơm hoài ko hết àh ??
Vấn đề 2: Đề "bơm đc bao nhiu qả bóng" Theo bạn nói thì khi bơm đến qả cuối thì As trong bình=As ngoài, nếu z thì làm sao bạn bơm đc thêm 1 qả bóng nữa mà lại cộng thêm vào V2 ???
Nếu bạn giải thích đc đầy đủ mà chặt chẽ thì tui thank liền !! :cool: :cool: :cool:

H

huutrang93

Vấn đề 1: Đồng ý là nó có tính bành trướng nhưng mà trong khi bơm thì lượng thí trong bình nó phải giảm xuống chứ sao vẫn còn là 0,05 như ban đầu ?? Như vậy là bơm hoài ko hết àh ??
Vấn đề 2: Đề "bơm đc bao nhiu qả bóng" Theo bạn nói thì khi bơm đến qả cuối thì As trong bình=As ngoài, nếu z thì làm sao bạn bơm đc thêm 1 qả bóng nữa mà lại cộng thêm vào V2 ???
Nếu bạn giải thích đc đầy đủ mà chặt chẽ thì tui thank liền !! :cool: :cool: :cool:

Vấn đề 1:
Đây là cái bình thép nên nó sẽ không co lại hay giãn ra
Vấn đề 2:
Mình thì nghĩ rằng đã bơm đến quả cuối thì dĩ nhiên không phải bơm thêm bất kì quả nào nữa, vậy thì câu hỏi "làm sao bạn bơm đc thêm 1 qả bóng nữa mà lại cộng thêm vào V2" nghĩa là thế nào đây?

P

pntnt

Vấn đề 2:
Mình thì nghĩ rằng đã bơm đến quả cuối thì dĩ nhiên không phải bơm thêm bất kì quả nào nữa, vậy thì câu hỏi "làm sao bạn bơm đc thêm 1 qả bóng nữa mà lại cộng thêm vào V2" nghĩa là thế nào đây?

VĐ1 tạm chấp nhận

VĐ2: cụ thể là theo cách tính của chicken thì bơm đc n quả bóng. Nhưng khi ta bơm đến quả thứ n-1 thì as trong đã cân bằng với as ngoài rồi thì làm sao để bơm tiếp 1 quả thứ n nữa ?? Như vậy theo tui, để tính số bóng bơm đc thực tế thì chỉ cần V2=10l thôi :rolleyes: :rolleyes:

H

huutrang93

VĐ1 tạm chấp nhận

VĐ2: cụ thể là theo cách tính của chicken thì bơm đc n quả bóng. Nhưng khi ta bơm đến quả thứ n-1 thì as trong đã cân bằng với as ngoài rồi thì làm sao để bơm tiếp 1 quả thứ n nữa ?? Như vậy theo tui, để tính số bóng bơm đc thực tế thì chỉ cần V2=10l thôi :rolleyes: :rolleyes:

Chắc là chickensaclo đọc nhầm đề đấy, tôi nghĩ giải như duoisam117 là đúng rồi

I

ichi94

mình cũng học lớp 10 nè
kết quả là 114 cơ anh chị ơi
nhưng em cũng ko hiểu tại sao lại thế
vì em ra 118 hì

N

nguyentuvn1994

mình cũng học lớp 10 nè
kết quả là 114 cơ anh chị ơi
nhưng em cũng ko hiểu tại sao lại thế
vì em ra 118 hì
Mình cũng đang học lớp 10 nè, kết quả là 214 quả bóng chứ không phải là 114 đâu bạn ơi:p<<nhớ nhầm hả/:):p>>nhưng mình ra là ~~218 quả bóng mà cụ thể là 218,19... quả bóng@-)<bóng mà có số lẻ:))=>ai bơm được quả là thiên tài:khi (58)::khi (58)::khi (185):

C

cobanmuadong2

cuoi cung thi dap an la ntn day cac pan ä
nhung ma hinh nhu dap an cua duoi sam la chinh xac day

D

duoisam117

@ chickensaclo: bn xđ V_2 như thế là không đúng ời, có một số dạng bài thì cộng thêm thể tích ban đầu như dạng bài bơm bánh xe đạp ý, còn đây là bơm bong bóng mà :D. Nếu bn cần tui tìm dạng bài đó cho bn :D
@ anh huutrang93: Em làm là đúng :D
@ nguyentu1994: là 218 trái ạ
@ ichi94: là 218 trái bóng :D

V

vatxoi123

Các bạn tìm ra V2= ? rồi lấy (V2-50)/10 là ra số bóng ! bởi vì khi ở 1 áp suất thì khí ở bình không thể bơm sang bóng

Nhật Khoa

Học sinh mới
Thành viên
7 Tháng năm 2017
1
0
1
23
Bài này ra 214 quả là đúng rồi đó mấy bạn
V2=0,01n+50 là đúng rồi
Tại vì bạn ko bao giờ có thể rút hết khí trong bình ra đc bởi nếu bạn rút hết ra thì bình sẽ trở thành môi trường chân không à? Điều đó vô lý, ko thể xảy ra

Top Bottom