[Vật lý 10] Nhóm 3

Status
Không mở trả lời sau này.
T

tuna95

10 h ngày 27/3 /2011

Tớ thay mặt nhóm 4 đặt câu hỏi nhóm 3 nha

Tại sao bầu trời lại có màu xanh, bầu trời về đêm sao lại đen???????????
Vì: mặt trời là một nguồn sáng khổng lồ hơn mặt trăng hay các nguồn sáng khác gần trái đất. Do đó, vào ban ngày, ta không thể thấy được trăng sao do ánh sáng mặt trời đã lấn át các nguồn sáng khác. Anh sáng trắng của mặt trời được tạo ra bởi nhiều màu sắc khác nhau ứng với các bước sóng khác nhau đồng thời mỗi màu sắc có bước sóng càng dài như đỏ, vàng, xanh lá cây… lại càng ít bị tán xạ và có thể “đâm xuyên” bầu khí quyển vào thẳng trái đất, còn những màu như xanh hay tím lại có bước sóng ngắn nên bị tán xạ rất mạnh. Ánh sáng màu xanh lam không đủ sức xuyên thẳng qua khỏi khí quyển và bị các hạt nguyên tử phân tán qua lại trên bầu khí quyển và làm cho cả bầu trời “nhuộm” một màu xanh như ta vẫn thấy. Ánh sáng tím yếu nhất nên cũng bị tán xạ mạnh nhưng do mắt con người nhạy cảm với màu xanh lam hơn nên gần như bầu trời chỉ toàn màu xanh như ta vẫn thấy. Đó cũng là điều lí giải vì sao ban đêm ta thấy bầu trời màu đen.
@girltoanpro1995: Mừng sớm thế bạn ơi, nhóm bạn mới post câu hỏi cách đây chưa đầy 24 tiếng mà. Sau 24 tiếng mà tụi tớ chưa có câu trả lời đúng mới là thua nhé. Dĩ nhiên là giờ nhóm cậu chưa thắng òi. Chán thế!:)|:)|

G

girltoanpro1995

@girltoanpro1995: Mừng sớm thế bạn ơi, nhóm bạn mới post câu hỏi cách đây chưa đầy 24 tiếng mà. Sau 24 tiếng mà tụi tớ chưa có câu trả lời đúng mới là thua nhé. Dĩ nhiên là giờ nhóm cậu chưa thắng òi. Chán thế!:)|:)|

sr :D
Lộn nhóm này với nhóm kja ^^
hí hí :x
sr tềh ju :">
Hí hí ;))

Last edited by a moderator:
H

hothithuyduong

khi ném mọi vật từ dưới lên trên cao, mọi vật có rơi xuống traí đất không ?
Gơn ới
cho mềk trả lời nhák
đúng thì cho mềk tràng vỗ tay
sai thì ......... mềk nhák :x
cái này còn tuỳ theo khối lượng của vật mà ta ném
nếu như vật m có khối lượng nhỏ hơn rất nhiều so với không khí ví dụ như bóng bay:D thì khi ta ném lên bóng không rơi xuống mà lại bay lên :D còn nếu m có khối lượng lớn hơn không khí thì vật sẽ bị rơi xuống :D
p/s thanks Gơn nhìu nák
iêu Gơn chết đi mất :))

H

hothithuyduong

tại sao trong khi bay về trái đất, 1 tàu con thoi phải quay đầu ngược lại 1 thời gian rồi mới quay đầu lại khi chui qua tầng khí quyển?
thay mặt nhóm 3 t trả lời
tàu con thoi phải quay đầu ngược trở lại trong một thời gian để giảm ma sát giữa tầng khí quyển của trái đất và tàu con thoi. Khi quay ngược trở lại một thời gian tàu sẽ có tốc độ tương đối giảm nên lực ma sát giảm sẽ không dẫn đến hiện tượng cháy nổ
p/s: gần hết h
chết kũg phải trả lời :)):))

G

girltoanpro1995

Gơn ới
cho mềk trả lời nhák
đúng thì cho mềk tràng vỗ tay
sai thì ......... mềk nhák :x
cái này còn tuỳ theo khối lượng của vật mà ta ném
nếu như vật m có khối lượng nhỏ hơn rất nhiều so với không khí ví dụ như bóng bay:D thì khi ta ném lên bóng không rơi xuống mà lại bay lên :D còn nếu m có khối lượng lớn hơn không khí thì vật sẽ bị rơi xuống :D
p/s thanks Gơn nhìu nák
iêu Gơn chết đi mất :))
Tớ là tớ ứ mún post đâu nhá =))
Tại bị năn nỉ đó :"> àk hog, tống tiền + tống tình =))=))
Chưa hết 24h mà :p, đừng ép Gơn thế chứ :)):))
Amen :x, đọc câu trả lời nào....trầy trật lắm mới dịch đc tiếng Mĩ La Tinh ;))
E hèm :-? câu trả lời chót chưa đó ;;)
Nghĩ kĩ chưa nhẩy :x
Tớ ứ nói là sai hay đúng đâu :)). Tại người trả lời là bạn iêu => nói 1 cái :"> ( phản loạn hả trời :x )
ta ném lên bóng không rơi xuống mà lại bay lên :D

Ý là ném bóng bay à ;)) mà bóng bay ai gọi là " ném" vậy :)):))

V

volongkhung

khi một vật được ném lên cao, nếu vật được ném lên tới một độ cao nào đó mà thoát khỏi lực hút của trái đất vật sẽ không thể rơi vào trái đất được nữa, vd như tàu vũ trụ được phóng với tốc độ vũ trụ cấp 2, trường hợp như vệ tinh địa tĩnh được phóng lên với vận tốc vũ trụ cấp một thì lên đến một độ cao xác định lực hướng tâm cân bằng với lực hút trái đất, vật sẽ chuyển động tròn đều xung quanh trái đất, còn nếu vật được ném lên độ cao cực đại mà không thoát khỏi lực hút trái đất thì vật sẽ rơi lại trái đất.

G

girltoanpro1995

khi một vật được ném lên cao, nếu vật được ném lên tới một độ cao nào đó mà thoát khỏi lực hút của trái đất vật sẽ không thể rơi vào trái đất được nữa, vd như tàu vũ trụ được phóng với tốc độ vũ trụ cấp 2, trường hợp như vệ tinh địa tĩnh được phóng lên với vận tốc vũ trụ cấp một thì lên đến một độ cao xác định lực hướng tâm cân bằng với lực hút trái đất, vật sẽ chuyển động tròn đều xung quanh trái đất, còn nếu vật được ném lên độ cao cực đại mà không thoát khỏi lực hút trái đất thì vật sẽ rơi lại trái đất.
Câu kết quả của nhóm 2 yêu cầu trả lời giữa lí thuyết và thực tế cậu ạ :-*. Bởi câu của chúng tớ ko yêu cầu 1 phần ^^. Hjhj :x
Tiếp tục nha bạn iêu ;))
p/s: mà sao ăn gian thế :p hết người này oy` người kja >"< vậy cứ đoán tùm lum thể nào chả ra =.=! ứ chịu :(:)p

J

james_bond_danny47

tớ xin trả lời lại ý sau
người không bị điện giật là do điện trở của dòng điện 1 chiều là rất nhỏ nó chỉ đủ để đi qua dây đồng nên không làm người thực hiện bị nguy hiểm

bởi vì chỉ có 1 cực của dây nối vào nguồn điệnnên dây điện ko sáng
điện trở rất nhỏ , cường dộ dòng điện lớn , theo công thức Q= I^2.R.t nên dòng điện tỏa ra một nhiệt lượng rất lớn có thể làm sợi dây nóng chảy
còn người ko bị giật bởi vì diện trở của dòng điện 1 chiều là rất nhỏ nó chỉ đủ để đi qua dây đồng , và còn vì diện trở của người là rất lớn (2 kí luôn đấy)
......................trời ơi ko pik có đúng ko..........................
chúc mừng hai bạn đã trả lời đúng câu hỏi
p/s sorry nha
hai ngày rùi mà hôm nay mình mới trả lời

V

volongkhung

Câu kết quả của nhóm 2 yêu cầu trả lời giữa lí thuyết và thực tế cậu ạ :-*. Bởi câu của chúng tớ ko yêu cầu 1 phần ^^. Hjhj :x
Tiếp tục nha bạn iêu ;))
p/s: mà sao ăn gian thế :p hết người này oy` người kja >"< vậy cứ đoán tùm lum thể nào chả ra =.=! ứ chịu :(:)p
cậu nói như thế nghĩa là thế nào, mình ko hiểu, mình trả lời như thế đúng rồi mà
:((
:khi (151)::khi (151)::khi (151)::khi (151)::khi (151)::khi (151)::khi (151)::khi (151)::khi (151):

F

fall.in.love

.............................................................................

F

fall.in.love

.............................................................................

G

girltoanpro1995

cậu nói như thế nghĩa là thế nào, mình ko hiểu, mình trả lời như thế đúng rồi mà
:((
:khi (151)::khi (151)::khi (151)::khi (151)::khi (151)::khi (151)::khi (151)::khi (151)::khi (151):

Ai kju sai or đúng đâu pạn iêu ^^. Mìh có quyền hog nói chứ? ;)
Nói thì bí mật lộ mất oy` hén ;))
Mìh nói là" Cậu trả lời của cậu cần thêm ý, nhóm tớ mong mún câu trả lời cho câu ấy cần đủ phần lí thuyết và thực tế nghen :x. Bạn thêm yk hog hýt time ák :p. Cố lên nghe :))

T

tuna95

Mình toàn ra câu hỏi hóc nên bữa nay ra câu hỏi dễ dễ cho nhóm 3 lấy điểm chơi :p
9h30' p.m 27/3/2011
Nhóm 1 gửi nhóm 3 một câu ngắn gọn và đơn giản cực cực cực kỳ
Cho mình hỏi chút xíu. Cái đề ý là nhìn thấy cái gương hay nhìn thấy ảnh mình trong gương.
Nếu mà muốn nhìn thấy gương thì chỉ cần có tia sáng từ gương tới mắt ta. Còn nếu để nhìn thấy ta trong gương thì ta phải nằm trong vùng nhìn thấy của gương.
P/s: Trong nhóm nào cũng có vô số kiểu người, có người "vô tư" nhưng cũng có những người "hay chấp nhặt" (như tớ). Vì vậy mong bạn để ý lại cách dùng từ.

V

volongkhung

ai kju sai or đúng đâu pạn iêu ^^. Mìh có quyền hog nói chứ? ;)
nói thì bí mật lộ mất oy` hén ;))
mìh nói là" cậu trả lời của cậu cần thêm ý, nhóm tớ mong mún câu trả lời cho câu ấy cần đủ phần lí thuyết và thực tế nghen :x. Bạn thêm yk hog hýt time ák :p. Cố lên nghe :))
ôi trời cái đề có bảo giải thích rõ đâu chứ
với lại tớ đã đưa ra ví dụ là tàu vũ trụ rồi mak
1 cái ko đủ hay sao chứ
đòi 3 cái luôn ak

V

volongkhung

ví dụ về việc vật bị rơi lại xuống mặt đất nek: Ném một hòn đá lên cao nhưng nó vẫn bị rơi xuống lại mặt đất do chịu tác dụng của lực hút trái đất

G

girltoanpro1995

@vokhunglong:
OMG >"<
Nói mãi là phải có lí thuyết + thực tế mà :((
Định hum ny ngoan ngoãn, ai dè nãy h cãi lộn chí chóe =.=!
Cậu cần " bt nó có rơi ko + thực tế có thế ko"

C

cobonla_1996

♥ Nhóm 4 ♥ thách đố
"1 quả trứng đang chuyển động va chạm vào 1 quả trứng đang đứng yên. Hỏi quả trứng nào bể?"
22h18 - 25/03/2011
Nhóm 3 kh trả lời xem như thua nhá :))
Đáp án: Không thể kết luận là 100% quả trứng nào sẽ vỡ nhưng hầu hết thì quả trứng quả trứng chuyển động sẽ bị vỡ nhiều hơn. Quả trứng có hình dạng cong và lực ép đặt vào quả trứng đứng yên lực va chạm thì tác dụng lên vỏ của nó từ ngoài vào. Theo chúng ta biết thì vòm cong chống chịu lực ép từ ngoài vào khá tốt. Còn lực đặt vào quả trứng chuyển động thì khác. Lực va chạm chất lỏng trứng ép vào từ trong ra. Mà vòm cong chống lực ép từ trong ra yếu hơn nhiều nên vỏ trứng sẽ vỡ. :))

G

girltoanpro1995

Có phải mọi vật ném lên trên đều phải rơi về phía Trái Đất không?
-Nếu ném với vận tốc đủ lớn thì một vật có thể biến thành vệ tinh bay vòng quanh trái đất mà không rơi xuống hoặc bay luôn vào vũ trụ. Trong thực tế thì chẳng ai có thể ném được như vậy. Dù cho có chế một khẩu súng rất to để bắn vật lên thì lực ma sát với không khí cũng làm vật cháy như sao băng.
* Níu kju cậu sai thỳ hog có phải, mà chưa tl hết ý => coi như cậu đúng ná ^^ < thiên vị đó, mời đy trà sữa yk cậu ;;)>

G

girltoanpro1995

@ girltoanpro1995: cậu post câu trả lời vào nhóm 4 đi đc kh?

:p. Rùi cậu nha ^^. Mờ đag ở nhóm 3 sao chui wa đây zị chòi ;)) hjhj
Nẹt gấu :-\"
Lỡ cậu mất trọng lượng :-S quần áo vẫn nặng thế ~~> cậu đag dưới đất or lơ lửng< câu hỏi thấy gớm> :))
Cố lên các tềh iêu :-*

Status
Không mở trả lời sau này.
Top Bottom