Vật lí [Vật lí 8] Giải đáp thắc mắc

T

thptlequydon

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Có câu này thầy giáo hỏi cả lớp:p
Có trường hợp nào mà thế năng chuyển hoá thành thế năng ko nhỉ?cho ví dụ
Mình nghĩ ko
thế các bạn thì sao cho ý kiến nha
sáng mai phải thi ùi giúp mình nha
không biết có không nhỉ ai cho tui bít nha sớm chừng nào tốt chừng ấy!
cảm ơn nhiều!

Last edited by a moderator:
V

vomanhduy

Thì động năng vẫn chuyển thành động năng được đó, ví dụ thả 1 viên bi trên máng nghiên xuống, chạm vào miếng gỗ để phía dưới, viên bi truyền động năng cho miếng gỗ.

G

girltoanpro1995

Thế năng có thể chuyện hoá thành động năng được đó. Mình lấy ví dụ nè:
-Nước chảy từ trên cao xuống(Thế năng là nước ở trên cao, xuống dưới làm máy tua bin chạy là động năng)
Rất nhìu ví dụ mà bạn. Nếu có gì chỉ giáo nhớ pm cho mình nhá .Thân :*

P

penhox9x

Thế năng có thể chuyện hoá thành động năng được đó. Mình lấy ví dụ nè:
-Nước chảy từ trên cao xuống(Thế năng là nước ở trên cao, xuống dưới làm máy tua bin chạy là động năng)
Rất nhìu ví dụ mà bạn. Nếu có gì chỉ giáo nhớ pm cho mình nhá .Thân :*
câu hỏi đưa ra là thế năng chuyền hoá thành thế năng mà

D

dinhlamduc

không. Hầu như tất cả các hiện tượng trong cuộc sống quanh ta đều không xảy ra sự chuyển hoá thế năng thành thế năng được. Động thành động, thế thành động thì được. :D

S

swordskywalker

Theo mình thì chỉ có thể chuyển hoa từ thế -> động -> thế thôi @@ v/d như cái phuộc nhún trên xe

G

girltoanpro1995

hjhj.. mình nhầm. Mà thế năng chắc ko chuyển hoá thành thế năng đc đâu. Mà nè: vomanhduy thân iu, bạn bjk thế năng, động năng là gì ko? Hai cái đó cho jống nhau ko? Sao đề hỏi thế năng bạn lại nói động năng? Mình không hiểu cái đó nên bạn giải thik cho mình với nhá. Thân mến nhìu!

V

vomanhduy

Tớ xin cậu đọc kỹ đi, rồi hãy post bài.
Tớ giải thích câu này của bạn penhox9x:
thế năng là thế năng
là 1 mà sao chuyển hóa
cũng như bạn là bạn thui
Thì trả lời rằng:
Thì động năng vẫn chuyển thành động năng được đó, ví dụ thả 1 viên bi trên máng nghiên xuống, chạm vào miếng gỗ để phía dưới, viên bi truyền động năng cho miếng gỗ.
Để nói động năng vẫn chuyển thành động năng được

T

tonduchoang

vomanhduy, mình xin hõi bạn, động năng là gì và thế năng là gì
động năng với thế năng khác nhau hoàn toàn
bạn không thể so sánh là động năng giống thế năng bạn à
nếu bạn nói thế năng có thể làm giống với những gi` động năng làm
thì chắc khác gì bạn nói bò đực có chữa

D

dinhlamduc

không. Y' của bac' vomanhduy chỉ muốn đính chính về cái nhận xét của penhox9x thôi. Có nghĩa là vẫn có sự chuyển hoá được. Chứ không phải là không. Mong bạn đọc kĩ lại

G

girltoanpro1995

Nếu bạn vomanhduy nói vậy tức là nhận định thế năng có thể chuyển hoá thành thế năng. Mà sao bạn ko nêu ví dụ về thế năng luôn đi mà còn dài dòng về động năng. Nếu bạn ko nêu đc ví dụ thì ko nên khẳng định. Thế là thế, động là động. Đừng dài dòng lôi thôi nhé! Thân.hj..hj

B

baillack

hình như là ko. Muốn thế năng chuyển thành thế năng thì phải qua 1 dạng năng lượng trung gian khác như là đọng năng chẳng hạn

G

girltoanpro1995

Bạn có thể nêu ví dụ đc ko? Mình mới thi học kì xong, có mấy câu liên quan nên rất muốn tìm hiểu. Thanks pạn trước nè :-*

T

tonduchoang

bailack à,theo mình thì sẽ không có chuyện thế năng thành thế năng đâu
nếu như bạn nói thì trường hợp sẽ là thế -> động -> thế

H

hoanga7a4

thế năng hấp dẫn là vật có độ cao so với trái đất(hoặc vật chọn làm mốc) có thể thực hiện công(do có trong lượng)
thế năng đàn hồi là vật bị biến dạng có thể sinh công(lực đàn hồi)
động năng là do vật chuyền động mà có

H

huutrang1993

Nếu bạn vomanhduy nói vậy tức là nhận định thế năng có thể chuyển hoá thành thế năng. Mà sao bạn ko nêu ví dụ về thế năng luôn đi mà còn dài dòng về động năng. Nếu bạn ko nêu đc ví dụ thì ko nên khẳng định. Thế là thế, động là động. Đừng dài dòng lôi thôi nhé! Thân.hj..hj
Thế năng và động năng có những tính chất tương tự nhau, nếu động năng có thể thì dĩ nhiên thế năng cũng có thể

1 quả cầu rơi từ trên cao xuống cái lò xo, làm cái lo xo co lại

N

nguyennhuhuyhoang

không nếu thả thì nó thành từ thế năng thành động năng rồi thế năng rồi
chỉ đặt lên một cái lò xo không giãn là được ^^

Top Bottom