[Vật lí 6] Sự nóng chảy

Thảo luận trong 'Nhiệt học' bắt đầu bởi lecongdam, 21 Tháng bảy 2012.

Lượt xem: 2,605

1. lecongdam

lecongdam Guest

Sở hữu bí kíp ĐỖ ĐẠI HỌC ít nhất 24đ - Đặt chỗ ngay!

Đọc sách & cùng chia sẻ cảm nhận về sách số 2

Chào bạn mới. Bạn hãy đăng nhập và hỗ trợ thành viên môn học bạn học tốt. Cộng đồng sẽ hỗ trợ bạn CHÂN THÀNH khi bạn cần trợ giúp. Đừng chỉ nghĩ cho riêng mình. Hãy cho đi để cuộc sống này ý nghĩa hơn bạn nhé. Yêu thương!

Thả một thỏi kẽm và một thỏi thép vào đồng đang nóng chảy. Thỏi nào nóng chảy theo đồng ?

* Chú ý : Cách đặt tên tiêu đề : [Môn + lớp] Tiêu đề
    Gõ tiếng Việt có dấu

PS : Đã sửa

Last edited by a moderator: 21 Tháng bảy 2012
  2. bạn ơi ghi dấu rõ mình mới biết hết ý nghĩa của bài chứ ^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^

3. Thả một thỏi kẽm và một thỏi thép vào đồng đang nóng chảy. Thỏi nào nóng chảy theo đồng ?

Bài giải :

Ta có : Nhiệt độ nóng chảy của kẽm = [TEX]420^o C[/TEX] < Nhiệt độ nóng chảy của đồng = [TEX]1083^o C [/TEX] < Nhiệt độ nóng chảy của thép = [TEX]1300^o C [/TEX]

Theo đề bài ra, ta có : Đồng đã nóng chảy \Rightarrow Nhiệt độ lúc đó [TEX]\geq[/TEX] [TEX] 1083^o C [/TEX] lớn hơn nhiệt độ nóng chảy của kẽm nhưng nhỏ hơn nhiệt độ nóng chảy của thép.
    Từ đó , suy ra thỏi kẽm sẽ nóng chảy theo đồng.

4. Ta có : Nhiệt độ nóng chảy của kẽm =419,73 [TEX]^o[/TEX]C
    đồng:1,0846[TEX]^o[/TEX]C
    thép :1300[TEX]^o[/TEX]C
    lý luận của thuỷ đúng nhưng không chính xác về số đo

5. Mình cũng không rõ nhưng trong SGK Vật lí 6 trang 78 bài Sự nóng chảy và đông đặc (tiếp theo ) có ghi một bảng nhiệt độ nóng chảy của một số chất ( bảng 25.2) số liệu là như vậy.

6. thỏi kẽm sẽ nóng chảy theo đồng. ( dựa vào bảng nóng chảy của một số chất trong SGK

Chú ý: Trả lời bài viết tuân thủ NỘI QUY. Xin cảm ơn!

Draft saved Draft deleted