[Vật lí 6] Máy cơ đơn giản

V

vuduyhungchuot

Last edited by a moderator:
N

ndkndk

cái này sang cấp 3 sẽ được học -còn trong chương THCS thì chưa phải học đến đâu

V

vuduyhungchuot

Mình cũng nghĩ nó là 1 máy cơ đơn giản đấy, mà sao mình lại không thảo luận trước chương trình được nhỉ? Càng biết nhiều, càng giỏi.

C

conech123

mình nghĩ chỉ có 3 loại máy cơ đơn giản như bạn chủ topic nói thôi, ở THCS sẽ đc làm quen , lên THPT sẽ hiểu cặn kẽ hơn.

H

huong_hoahong

Mình thấy ở lớp 6 chỉ mới học có 3 loại may cơ đơn giản thôi.Lên lơp trên chúng mình sẽ tìm hiểu rõ hơn

H

hathhoang

lop 6 cua~ minh` hoc 3 loai may' co don gian~ do' la` rong` roc naz, don` bay^~ va`mat phang~ nghieng^.neu^' hoc truoc' may^' ban se~ ko the^~ tiep^' thu dc nhung~ kien^' thuc' cu~ dau^.tot^' nhat^' may^' pan hoc den^' dau^ thi` chung' ta tiep^' thu dc den^' do' .:D may^" pan cu' nghe loi` minh` di chac' han~ se~ co' ket^'wa~ tot^" thoy.:))o-+

N

nam156

Thực ra thì còn có 1 số loại máy cơ đơn giản nữa nhưng ko được tìm hiểu trong chương trình Vật Lí THPT vì thực tế ta có thể coi như là 1 đòn bẩy.
Ví dụ như "vòng tròn đồng trục " ta thấy ở cái van vặn vòi nước, cái khóa mở cửa ( dùng tay để vặn )...... dùng định luật bảo toàn năng lượng có thể thấy là nếu vặn vòng to thì nhẹ hơn nhưng phải vặn 1 đoạn dài hơn ( chu vi vòng to lớn hơn vòng nhỏ )

picture.php

V

vuduyhungchuot

Vậy là nó giống như cái bánh răng rồi, đúng không? Vì bánh răng cũng hoạt động theo như cái "vòng tròn đồng trục" mà bạn vừa kể ra đấy.

M

mailinhvitco

:khi (31)::khi (31)::khi (31)::khi (31)::khi (31)::khi (31)::khi (31):Theo mình thì bây giờ chúng mình chỉ cần biết đến ba loại máy cơ đơn giản của chương trình học lớp 6 là được ròi , còn có những loại máy cơ đơn giản nào thì lên lớp cao hơn chúng ta sẽ học rõ hơn.

B

bemap0805

theo mình học thì cô chỉ dạy có 3 loại máy cơ đơn giản thui giống như bạn kể trên đấy là ròng rọc, mặt phẳng nghiêng, đòn bẩy chứ cô mình hok có nói thêm loại nào nữa
theo mình bít thì lên lớp trên mới học tới nếu bạn cần gấp thì bạn lên hỏi thầy cô đi mình thấy cũng dễ hiểu mà mặc dù mình học qua ùi
hihihihihihihihihihihihihihihihihihihihihihihihihihihi

Q

quocviethy

Học đến đâu thì biết đến đó, lên cấp 3 thì mới đc học tiếp, cứ học tốt 3 loại máy cơ đơn giản đó là ổn rồi :D

8

816554

Trong sách của bọn mình có nói rằng: 3 loại máy cơ đơn giản thông dụng là: đòn bẩy, ròng rọc và mặt phẳng nghiêng, đúng không? Thế còn những loại khác thì có những cái gì nhỉ?

có ba loại lớn và chính là đòn bẩy, ròng rọc và mặt phẳng nghiêng còn các loại khác là phức tạp hoá của ba loại máy cơ đơn giản này :d

Top Bottom