[Vật lí 6] Mặt phẳng nghiêng

H

hnnhuquynh

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Bài này có trong sách bài tập vật lí 6(các bạn mở sách ra xem hình rồi chỉ giùm mình nhé!)

(Sách bài tập vật lí 6,trang 48,bài 14.5)

Nếu tăng dần đổ nghiêng của tấm vánAB ở hình 14.6 thì lò xo dãn ra hay co lại?Tại sao?
Cảm ơn các bạn!!!!!!:)

N

ngoi_truong_vui

Theo bài này thì lò xo sẽ giãn ra. Vì khi tăng độ nghiêng của tấm ván thì cần lực kéo nhiều hơn và lò xo sẽ giãn ra.;););)

Q

quang_bmt

lò so sẽ giãn ra vì ta cần có lực và độ nghiễn làm lò so dãn ra tại cần lực kéo lớn hơn
NẾU HAY THANKS MÌNH NHA

N

naruto_09

:)|Theo mình thì lò xo sẽ dãn ra.Tại vì càng tăng độ nghiêng theo phương thẳng đứng sẽ làm tăng trọng lượng của vật nên lò xo sẽ dãn ra. Giống như ta thay lò xo bằng một cái lực kế (VD: khi để tấm ván nghiêng lực kế chỉ 1N, tăng độ nghiêng tấm ván lực kế chỉ 2N). @-).
------------------------------
Nhớ thanks mình cái nha!:D:D:D

H

hnnhuquynh

:)|Theo mình thì lò xo sẽ dãn ra.Tại vì càng tăng độ nghiêng theo phương thẳng đứng sẽ làm tăng trọng lượng của vật nên lò xo sẽ dãn ra. Giống như ta thay lò xo bằng một cái lực kế (VD: khi để tấm ván nghiêng lực kế chỉ 1N, tăng độ nghiêng tấm ván lực kế chỉ 2N). @-).
------------------------------
Nhớ thanks mình cái nha!:D:D:D

Bạn ơi làm sao mà trọng lượng vật tăng được ? Phải nói là lực kéo của vật chứ ? Phải không ?

N

naruto_09

Trích:
Nguyên văn bởi hnnhuquynh.
Bạn ơi làm sao mà trọng lượng vật tăng được ? Phải nói là lực kéo của vật chứ ? Phải không ?

Phải tăng trọng lượng của vật thì lò xo mới dãn ra được chứ! Đúng chưa?

Top Bottom