[Vật lí 6] Đinamô

N

nguyenlinh09

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

ở nhiều xe đạp có một bộ phận là nguồn điện gọi là đinamô tạo ra dòng điện để thắp sáng đèn.Hãy cho biết làm thế nào để nguồn điện này hoạt động thắp sáng đèn

~> Chú ý cách đặt tiêu đề [Môn+lớp] +Tiêu đề!

ps: Đã sửa

Last edited by a moderator:
T

thuyduong_a3

Bạn nên về đọc kĩ lại sgk. cái này mình học lâu rồi nên cung không nhớ lém. Nhưng nó dựa vào cơ chế tạo ra dòng điện cảm ứng khi ta đạp xe. Bạn về xem kĩ lại nhé.

T

th1104

ở nhiều xe đạp có một bộ phận là nguồn điện gọi là đinamô tạo ra dòng điện để thắp sáng đèn.Hãy cho biết làm thế nào để nguồn điện này hoạt động thắp sáng đèn
cái nè dễ kiến thức lớp 7
khi ta bật đèn xe đạp thì có một cái nối với bóng đèn chạm vào xe
tôi ko bít gọi là gì nữa
khi ta đi thì bánh xe và cái đó ma xát vs nhau tạo ra dòng điện
cái nè thì lớp 7 sẽ đc học kĩ hơn
chính vì vậy nên khi ta đi xe thì bóng đèn sáng ko đi thì nó tắt
có ai ko hiểu thì hỏi để tôi giải thích lại nha

T

tungson_lucky

TRẢ LỜI NÈ
Dinamo xe dạp là thiết bị bao gồm nắp quay ở phía trên, nam châm vĩnh cửu có thể quay ở trong nối cùng trục với nắp quay và một cuộn dây dẫn đứng yên. Khi bánh xe quay lúc xe chạy nắp quay sẽ quay theo, làm nam châm vinh cữu quay theo,nên đã làm thay đổi số đường sức từ xuên qua tiêt diện S của dây dẫn đứng yên làm xuất hiện dòng điện cảm ứng làm cho đèn sáng.nếu ko rõ thì hỏi lại tui nhe!

M

minhvuong9cdt

cái nè dễ kiến thức lớp 7
khi ta bật đèn xe đạp thì có một cái nối với bóng đèn chạm vào xe
tôi ko bít gọi là gì nữa
khi ta đi thì bánh xe và cái đó ma xát vs nhau tạo ra dòng điện
cái nè thì lớp 7 sẽ đc học kĩ hơn
chính vì vậy nên khi ta đi xe thì bóng đèn sáng ko đi thì nó tắt
có ai ko hiểu thì hỏi để tôi giải thích lại nha

TRẢ LỜI NÈ
Dinamo xe dạp là thiết bị bao gồm nắp quay ở phía trên, nam châm vĩnh cửu có thể quay ở trong nối cùng trục với nắp quay và một cuộn dây dẫn đứng yên. Khi bánh xe quay lúc xe chạy nắp quay sẽ quay theo, làm nam châm vinh cữu quay theo,nên đã làm thay đổi số đường sức từ xuên qua tiêt diện S của dây dẫn đứng yên làm xuất hiện dòng điện cảm ứng làm cho đèn sáng.nếu ko rõ thì hỏi lại tui nhe!

Hình như là nó tạo ra dòng điện xoay chiều í sao ấy !

Nên mới chỉ có 1 dây nối ( lõi đơn ) từ Đinamô đến đèn !

Hình như thế ! Các bác thử coi xem coá đúng hok nghen ! :D

I

ice_phoenix

cái này có đúng ko:)
Khi quay núm của đinamô, nam châm quay theo. Khi một cực của nam châm lại gần cuộn dây, số đường sức từ xuyên qua tiết diện S của cuộn dây tăng, lúc đó xuất hiện dòng điện cảm ứng. Tiếp tục cực kia của nam châm ra xa cuộn dây thì số đường sức từ xuyên qua tiết diện S của cuộn dây giảm, lại xuất hiện dòng điện cảm ứng. Cứ như vậy, khi núm của Đinamô quay liên tục sẽ duy trì được dòng điện cảm ứng xoay chiều.

P

phamhoangsonqn

làm sao mà có đc dòng điện cảm ứng xoay chiều đc.
Hình như là nó tạo ra dòng điện xoay chiều í sao ấy !

Nên mới chỉ có 1 dây nối ( lõi đơn ) từ Đinamô đến đèn !

Hình như thế ! Các bác thử coi xem coá đúng hok nghen !

thật ra là có 2 dây đấy bạn à. Một dây nối từ Đinamô đến đèn còn một dây kia đc nối vào khung xe!!

P

phamhoangsonqn

Khi quay núm của đinamô, nam châm quay theo. Khi một cực của nam châm lại gần cuộn dây, số đường sức từ xuyên qua tiết diện S của cuộn dây tăng, lúc đó xuất hiện dòng điện cảm ứng. Tiếp tục cực kia của nam châm ra xa cuộn dây thì số đường sức từ xuyên qua tiết diện S của cuộn dây giảm, lại xuất hiện dòng điện cảm ứng. Cứ như vậy, khi núm của Đinamô quay liên tục sẽ duy trì được dòng điện cảm ứng xoay chiều.

Nam châm trong Đinamô kô phải là nam châm vĩnh cữu 2 cực. Nó là 1 nam châm tròn đa cực

H

hathhoang

cái nì lúp 6 hoz.khó nhỉ!!!Khi quay núm của đinamô, nam châm quay theo. Khi một cực của nam châm lại gần cuộn dây, số đường sức từ xuyên qua tiết diện S của cuộn dây tăng, lúc đó xuất hiện dòng điện cảm ứng. Tiếp tục cực kia của nam châm ra xa cuộn dây thì số đường sức từ xuyên qua tiết diện S của cuộn dây giảm, lại xuất hiện dòng điện cảm ứng. Cứ như vậy, khi núm của Đinamô quay liên tục sẽ duy trì được dòng điện cảm ứng xoay chiều.mình kũng nghỉ thía

H

haibinhthaibinh

Theo tớ nghĩ thì :khi ta đạp xe với một lực mạnh thì nguồn điện đinamô sẽ ma sát vớt bánh xe khiến nguồn điện bật sáng như các bạn cũng biết người ta dùng sức mạnh của nước để tạo ra điện thì trong trường hợp này cũng thế thôi.:p:)

Top Bottom