[Vật lí 6] Câu hỏi về sự nở và đông đặc

H

huongngoclan250291

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

1.Tai sao vào mùa hè,ta không nên để xe ngoài nắng?:confused:
2.Tại sao vào mùa lạnh,các cánh cửa thường bị kẹt?:confused:
Các bạn giải dài dòng một chút cũng được. Nhớ phải giải xong trước 12h30' ngày 29/4/2009 nha.Bạn nào giải được mình xin cảm ơn.:):)

Last edited by a moderator:
T

tom_stone01

1.Vì nếu xe để ở ngoài, dưới tác dụng của ánh sáng mẵt trời, sức nóng có thể làm cho lốp xe bị hỏng
2. Về mùa đông vì trời lạnh nên các cánh cưa co lại làm các bề mặt tiếp xúc ép sát vào nhau nên làm cho cửa sổ bị kẹt
Không biết có đúng không nữa

H

huynhhong

1. Vì mùa hè, nếu để xe ngoài nắng, dưới tác dụng của nhiệt làm cho không khí trong bánh xe nỡ ra, vì vậy dễ bị nổ lốp (nếu bánh xe đang căng). Còn nhẹ hơn thì, xe sẽ bị xẹp lốp.
2. Vì vào mùa lạnh, nhiệt độ giảm, các vật co lại làm cho các bề mặt tiếp xúc giữa chúng cũng bị thay đổi (sự giãn nở của các vật rắn không giống nhau) nên xảy ra hiện tượng cửa sổ bị kẹt.

S

sakura1234

mà các cánh cửa cũng bị kẹt vào vào mùa nóng thì phải!!!!!!!!!!!!!!!

C

congchua_halife

Chắc các cánh cửa đó bị dỉ rồi thì phải .................................................

V

vuduyhungchuot

1.Tai sao vào mùa hè,ta không nên để xe ngoài nắng?:confused:
2.Tại sao vào mùa lạnh,các cánh cửa thường bị kẹt?:confused:
Các bạn giải dài dòng một chút cũng được. Nhớ phải giải xong trước 12h30' ngày 29/4/2009 nha.Bạn nào giải được mình xin cảm ơn.:):)
Xin lỗi nha, vì bây giờ tớ mới trả lời, ko cần thank đâu.
1. Ta ko nên để xe đạp ra ngoài trời vào mùa hè vì ko khí trong lốp sẽ bị nở ra, làm tăng áp suất trong lốp(về phần này thì tớ chỉ nói thêm thôi). Khi lốp ko chịu nổi được áp suất đó thì nổ.
2.Theo tớ thì vào mùa đông, các chất làm cánh cửa bị co giãn, và có thể là thanh đỡ cửa sổ bị co nhiều hơn(điều này có lí lắm), tì vào cửa sổ, khiến cửa sổ bị kẹt.

O

online12000

câu 2. mùa nóng hơi nước bay hơi hêt --> cửa gỗ co lại ----> hk bị kẹt
mùa lạnh nhiều hơi ẩm----> cánh cửa sẽ giãn ra ----> kẹt
theo mình là vậy có jì sai xin các bác chỉ giáo

M

minhhiep_ij

mình nghĩ mùa lạnh trong không khí chứa nhiều hơi nước hơn nên làm các thớ gỗ bị nở ra cũng có lí đấy chứ!!

N

nhatdt1311

không phải, vì mùa lạnh gỗ sẽ co lại(chứ không nở ra dù mùa lạnh trong không khí có rất nhiều hơi nước).còn mùa nóng thì cửa gỗ sẽ nở ra vì nhiệt độ nóng lên(dù trời nóng hơi nước sẽ bay hơi hết nhưng không làm cửa gỗ co lại được)

Top Bottom