[Vật lí 6] Bài tập giải thích các hiện tượng.

N

na.2000

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Mai là em thi hk2 lý rùi mà vẫn đang có mấy câu hỏi trong đề cương ko biết làm?? Giúp em với ạ!
1. 1bạn nhìn vào cây kem lạnh đang "bốc khói" và nói có loại kem "nóng". Em có đồng ý với ý kiến này không?Hãy giải thích hiện tượng đó?
2. Tại sao các Bác sĩ lại khuyên ta không nên ăn những thức ăn quá nóng hay quá lạnh hoặc vừa ăn thức ăn nóng, vừa uống nước đá lạnh?
3. Tại sao khi chưng hoa trong bình, cứ một đến hai ngày ta phải thay nước và thêm nước cho lọ hoa?
4. Tại sao khi trời lạnh, khi ta nói hay thở thường "bốc ra hơi"?
5. Khi đun nước nóng ta thấy khói tỏa ra từ vòi ấm. Đó có phải là hơi nước không? Tại sao chỉ nhìn thấy khói ở gần vòi ấm mà không nhìn thấy ở xa vòi ấm?
6. Tại sao bàn ghế đóng từ những tấm ván mới xẻ từ thân cây thường bị cong lên?
p/s : Riêng câu 1 & câu 6 em cũng biết sơ sơ rùi...chỉ mong giải thích kĩ giùm em tí coi có đúng thui!!:D

Last edited by a moderator:
0

0872

1 bạn nhìn vào cây kem lạnh đang "bốc khói" và nói có loại kem "nóng". Em có đồng ý với ý kiến này không? Hãy giải thích hiện tượng đó?
Trả lời:
- Em không đồng ý với ý kiến của bạn đó
- Cây kem "bốc khói" là hiện tượng bay hơi

Last edited by a moderator:
N

nhatsang98

Tại sao khi trời lạnh, khi ta nói hay thở thường "bốc ra hơi"?
vì khi trời lạnh nhiệt độ mt > nhiệt độ cơ thể nên khi nói hơi người bốc ra ngoài mt sẽ gặp không khí lạnh và bay hơi

Top Bottom