Vật lí [Vật lí 12] Phương pháp dùng vecto quay

yui_2000@rocketmail.com

Học sinh chăm học
Thành viên
18 Tháng hai 2016
121
45
59
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Hai điểm M, N cùng nằm trên một hướng truyền sóng và cách nhau một phần ba bước sóng. Biên độ sóng không đổi trong quá trình truyền. Tại một thời điểm, khi li độ dao động của phần tử tại M là 3 cm thì li độ dao động của phần tử tại N là -3 cm. Biên độ sóng bằng
A. 6 cm.
B. 3 cm.
C. 2√3 cm.
D. 3√2 cm.
“bài giải” said:
Bạn nào có thể giải thích cho mình tại sao lại dùng vecto quay ở đây không? Mình nghĩ chỉ dùng vecto quay cho một điểm ở bài dao động điều hoà thôi thứ? Tại sao ở đây lại dùng cùng một hệ vecto cho cả hai điểm giao động ở hai vị trí khác nhau?
Mong mọi người giải đáp

huubinh17

Học sinh tiến bộ
Thành viên
TV ấn tượng nhất 2017
13 Tháng mười một 2009
766
227
219
Hai điểm M, N cùng nằm trên một hướng truyền sóng và cách nhau một phần ba bước sóng. Biên độ sóng không đổi trong quá trình truyền. Tại một thời điểm, khi li độ dao động của phần tử tại M là 3 cm thì li độ dao động của phần tử tại N là -3 cm. Biên độ sóng bằng
A. 6 cm.
B. 3 cm.
C. 2√3 cm.
D. 3√2 cm.

Bạn nào có thể giải thích cho mình tại sao lại dùng vecto quay ở đây không? Mình nghĩ chỉ dùng vecto quay cho một điểm ở bài dao động điều hoà thôi thứ? Tại sao ở đây lại dùng cùng một hệ vecto cho cả hai điểm giao động ở hai vị trí khác nhau?
Mong mọi người giải đáp
Vì 2 điểm M, N (dao động theo hàm Cosin) cũng dao động điều hòa, nên em có thể dùng vòng tròn lượng giác nha

Top Bottom