[Vật lí 12] cách giải nhanh phần Ánh Sáng

Thảo luận trong 'Sóng ánh sáng' bắt đầu bởi kakavana, 9 Tháng ba 2012.

Lượt xem: 37,052

1. vuongmung

vuongmung Guest

Vân trùng là i=4.0,5=5.0,4=2 mm
    => -6,5<k.2<6,5=> k=-3;-2...;2;3=> có 7 vân.

2. n0vem13er

n0vem13er Guest

hình như mình bị bạn vatlivui ignore, bạn không tin đáp án của mình lắm thì phải, đâu phải nào cũng cần công thức, tưởng tượng quan trọng hơn. Mình khá chắc bài này đề sai, và nếu đề đúng thì đáp số = 0

3. nhoklokbok

nhoklokbok Guest

:((, lúc chiều vội quá viết sai cả đề, thế mà vẫn có bạn giải đúng đáp án giúp mình;)
    mình sửa lại rùi nhá. mình không hỏi cách thông thường theo công thức đâu, mình hỏi theo cách bạn chủ pic đưa ra ấy, kiểu lập tỉ số

4. vatlivui

vatlivui Guest

cảm ơn Bạn novem13.... chính xác là lời giải của bạn mình nghĩ mới là đúng ! cảm ơn bạn nhé!

5. get1hoa

get1hoa Guest

Mình xem trong sách tham khảo có bài như của bạn và cách làm như của defhuong mà
    :|
    :|

6. n0vem13er

n0vem13er Guest

ừ vậy cậu làm thử ra đáp số rồi thay ngược lại tính xem có đúng không :khi (173):

7. kakavana

kakavana Guest

hi2 sôi nổi quá vậy ta :D:D:D:D:D:D cảm ơn các bạn đã vào xem bài đăng của tớ :D bây giờ các bạn cho mình cái đáp án đi rồi mình nói cách giải và post một số bt hay hơn :D

8. vatlivui

vatlivui Guest

nhìn lại bài này? có bẫy không vậy!

2) Thí nghiệm giao thoa I-âng khoảng cách 2 khe a=1mm, khoảng cách 2 khe tới màn D=2m. Giao thoa thực hiện đồng thời vs 2 bức xạ có bước sóng [​IMG][​IMG]. Số vạch sáng quan sát đc trên đoạn AB=14,4mm đối xứng qua vân trung tâm của màn là:
    A.44 vạch sáng
    B.19 vạch sáng
    C.42 vạch sáng
    D.37 vạch sáng

****************************?? theo mình thìSố vạch sáng quan sát đc trên đoạn AB=14,4mm đối xứng qua vân trung tâm của màn là: 19 =số vân sáng của bức xạ 1 ; bức xạ 2 thuộc vùng tử ngoại không nhìn thấy được!?

9. vuongaihue

vuongaihue Guest

9) Trong thí nghiệm Iâng về giao thoa ánh sáng nguồn S phát ra 3 ánh sáng đơn sắc \lambda_1=0,405\mu m(tím) \lambda_2=0,54\mu m(lục) \lambda_3=0,6\mu m( đỏ).giữa 2 vạch sáng liên tiếp có màu giống như màu của vân trung tâm có
    A.25 vạch tím
    B.13 vạch lục
    C.53 vạch sáng
    D.14 vạch đỏ
    Vậy bài này giải s vậy mọi người ??

10. boydautroc97

boydautroc97 Guest

Bài 4 cả 4 đáp án đều là ánh sáng nhìn thấy mà anh?

Chú ý: Trả lời bài viết tuân thủ NỘI QUY. Xin cảm ơn!

Draft saved Draft deleted