[Vật lí 12] Các bác cho biết các câu sau đúng sai?

H

hung9abmt

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Có 2 ý kiến:
1) Xung quanh 1 nam châm vĩnh cửu đứng yên ta chỉ quan sát đc từ trường, kg quan sát đc điện trường: xung quanh 1 điện tích điểm đứng yên ta chỉ quan sát đc điện trường, kg quan sát đc từ trường.

2) Điện trường và từ trường là 2 mặt thể hiện khác nhau của 1 loại trường duy nhất gọi là điện từ trường.

Các bác cho em biết câu nao đúng câu nào sai? có giải thích càng tốt!
thanks trc.

T

thienxung759

Câu 2 thì mình không chắc lắm. Có lẽ đúng. Nếu mình nhớ không nhầm thì từ trường và điện trường được gọi chung là điện - từ trường.
Câu 1 thì mình cũng không chắc.
Trời đất! Anh - xtanh cũng không quan sát được từ trường và điện trường đâu, huống hồ....

A

a_little_demon

Câu 2 thì mình không chắc lắm. Có lẽ đúng. Nếu mình nhớ không nhầm thì từ trường và điện trường được gọi chung là điện - từ trường.
Câu 1 thì mình cũng không chắc.
Trời đất! Anh - xtanh cũng không quan sát được từ trường và điện trường đâu, huống hồ....

câu 1 chính xác!!! khi nào điện trường biến thiên---> từ trường và ngược lại:D

T

truonganh92

Câu 2 đúng đó bạn nó nằm trong SGK bài 21 Điện Từ Trường phần II :D.!!

H

hung9abmt

Theo SGK thì điện trường và từ trường tồn tại song song mà kg tồn tại độc lập nên câu 1 sai. kg biết za có đúng kg?

C

cold_person

câu 1 đúng đó cậu. từ trường biến thiên thì mới xuất hiện điện trường xoáy nên quanh nam châm đứng yên ko có điện trường và ngược lại

N

nhatlv.luongdacbang12a3

Câu 1 sai vì không thể quan sát hiện tượng từ trường và điện trường, mà từ trường và điện trường lại không tồn tại độc lập. Một khi quan sát được từ trường thì cũng quan sát được điện trường. Vậy câu 1 chắc chắn sai, còn câu 2 là đúng theo SGK!

Last edited by a moderator:
Top Bottom