Vật lí [Vật lí 11] Số bội giác

Thảo luận trong 'Mắt. Các dụng cụ quang' bắt đầu bởi yui_2000@rocketmail.com, 22 Tháng tư 2017.

Lượt xem: 1,660

1. yui_2000@rocketmail.com

yui_2000@rocketmail.com Học sinh chăm học Thành viên

Sở hữu bí kíp ĐỖ ĐẠI HỌC ít nhất 24đ - Đặt chỗ ngay!

Đọc sách & cùng chia sẻ cảm nhận về sách số 2

Chào bạn mới. Bạn hãy đăng nhập và hỗ trợ thành viên môn học bạn học tốt. Cộng đồng sẽ hỗ trợ bạn CHÂN THÀNH khi bạn cần trợ giúp. Đừng chỉ nghĩ cho riêng mình. Hãy cho đi để cuộc sống này ý nghĩa hơn bạn nhé. Yêu thương!

Tại sao số bội giác lại là đại lượng đặc trưng cho các dụng cụ quang học? Có phải vì số bội giác của mỗi kính là không đổi (G = const)? Nếu có, chứng minh đều đó.

2. Kybangha_10

Kybangha_10 Học sinh chăm học Thành viên

Câu hỏi này làm mình thấy lúng túng quá! Mình thường biết kính hiển vi và kính lúp mới quan tâm nhiều đến độ bội giác. Các dụng cụ quang học khác như thấu kính phân kì, kính thiên văn hay các loại gương thì không quan tâm tới độ bội giác làm gì. Vậy phải trả lời sao mới thỏa đáng?

3. yui_2000@rocketmail.com

yui_2000@rocketmail.com Học sinh chăm học Thành viên

ý mình là các kính lúp, kính hiển vi, kính thiên văn ấy cậu, những dụng cụ quang học mà trong chương trình lớp 11
    Mong cậu giải đáp giúp mình

4. Kybangha_10

Kybangha_10 Học sinh chăm học Thành viên

Sau khi tìm hiểu nhiều khái niệm khác nhau, mình nghĩ có thể chứng minh thế này:

G = tan a/ tan a0

Với tan a0 = h/Cc

h là chiều cao vật, Cc là khoảng cách từ cực cận đến mắt. Vì vật đặt ở Cc có góc nhìn lớn nhất.

tan a = h'/(d' + L)

L là khoảng cách từ kính tới mắt, d' là khoảng cách từ ảnh tới kính, h' là chiều cao ảnh.

Các dụng cụ quang thường ngắm chừng ở vô cực nên d' là vô cùng lớn, d'+ L xấp xỉ d'.

Ta có h' =h.d'/d khi ngắm chừng ở vô cực, d xấp xỉ bằng f. (Vật ở tiêu điểm, ảnh ở vô cực)

Hay h' = h.d'/f

Vậy tan a = h.d'/(d'.f) = h/f

Thay vào được G = Cc/f là một hằng số.

Chú ý: Trả lời bài viết tuân thủ NỘI QUY. Xin cảm ơn!

Draft saved Draft deleted