[Vật lí 11] quỹ đạo của e............

P

phankhanhduy.hihihi

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

các bạn cho mình hỏi nha. theo sách giáo khoa thì quỹ đạo chuyển động của của e là quỹ đạo tròn, nhưng mình đọc một số tài liệu thì thấy có trường hợp nó chuyển động theo hình xoắn ốc. vậy mình thắc mắc không biết trường hợp nào thì nó chuyển động tròn khi nào chuyển động xoắn ốc. bạn giải thích dùm minh nha........ thank trước.:)>-

T

thienxung759

Chuyển động theo xoắn ốc thì mình không rõ.
Nhưng một vật chuyển động tròn khi có một lực hướng tâm tác dụng lên nó. Lực hướng tâm này có độ lớn không đổi.
Vậy thì một vật chuyển động theo hình xoắn ốc có thể khi lực hướng tâm tác dụng lên vật biến thiêng đều.

D

dangvietanh9x

bạn ơi,chuyển động tròn chỉ xảy ra khi (v,B)=90o,tức lả v vuông góc với B.Còn nếu (v,B) khác 90 hay 180o thì nó lả quỹ đạo xơắn ốc
:)

P

phuthuymatcuoi

nếu e đuợc ném vào từ trường với vec tơ vận tốc vuông góc với vecto từ trường thì e cdộng theo hình tròn.Lúc này eclectron chịu tác dụng của lực hướng tâm. còn khi ném vào từ trường với một góc hợp véc to từ trường khác 90 độ thì chuyển động theo hình xoắn ốc lúc này nó chịu lực hướng tâm và cả lực gây nên tác dụng tịnh tiến

Top Bottom