[Vật lí 11] ai hoc giỏi lý thì giúp nhé

N

nguyentheanh2007

THeo mình thì đây phải là 1 khoảng góc chứ nhỉ???Hok biết có phải là khoảng từ 32-->60.:D:D

N

nguyentheanh2007

Bài này viết ra khó lắm.MÀ mình đang ôn để mai thi HK 2 môn nên khong vẽ đc hình để bạn coi.Muốn có 4 ảnh thì sau 1 lần tạo ảnh qua gương 1 thì ảnh đó sẽ tiếp tục tạo đc ảnh trên gương kia mà không trùng với ảnh của vật qua G2.Nếu muốn số ảnh nhiều hơn thì tiếp tục lặp lại.

G

giotletim

là sao.Fải chăng ban đầu từ điểm sáng S wa 2 gương đã cho 2 ảnh.Hay là như bạn nói nó wa G1 cho ảnh rồi ảnh đó wa G2 cho ảnh thứ 2 cứ tiếp tục như thế vậy nó ra dến thứ 4 àh.Nhưng theo như bạn nói thì nó sẽ tạo ra vô số ảnh chứ sao 4 anh dc ? Mình cung thử TH 2 gương vuông góc nhau thi tao dc 4 ảnh.Nhưng dk đề bài cho S cách đều 2 G la sao mình ko rõ lắm.Mong bạn giúp đỡ mình

N

nguyentheanh2007

giotletim said:
là sao.Fải chăng ban đầu từ điểm sáng S wa 2 gương đã cho 2 ảnh.Hay là như bạn nói nó wa G1 cho ảnh rồi ảnh đó wa G2 cho ảnh thứ 2 cứ tiếp tục như thế vậy nó ra dến thứ 4 àh.Nhưng theo như bạn nói thì nó sẽ tạo ra vô số ảnh chứ sao 4 anh dc ? Mình cung thử TH 2 gương vuông góc nhau thi tao dc 4 ảnh.Nhưng dk đề bài cho S cách đều 2 G la sao mình ko rõ lắm.Mong bạn giúp đỡ mình
Không phải lúc nào cũng như thế ah.CÒn có miền không tạo ảnh nữa,và nếu ảnh nằm trên đúng mặt phẳng của gương thì nó cũng không tạo thêmn ảnh nữa.Cái này mình hỏi đứa bạn nó bảo là có công thức về cái này ah.Mình không học thêm cũng không rõ.Để thằng chủ nick này nó trả lời sau:D:D

N

nguoibatdau

Re: ai hoc giỏi lý thì giúp nhé

giotletim said:
2 GP hợp nhau 1 góc alpha,mặt phản xạ quay vào nhau.Điểm sáng S nằm cách đều 2 gương cho 4 ảnh.Tìm Alpha
vì S nằm cách đều hai gương nên S thuộc mặt phẳng phân giác của 2 gương nên ta có alpha =72 độ

N

nguyentheanh2007

Re: ai hoc giỏi lý thì giúp nhé

nguoibatdau said:
giotletim said:
2 GP hợp nhau 1 góc alpha,mặt phản xạ quay vào nhau.Điểm sáng S nằm cách đều 2 gương cho 4 ảnh.Tìm Alpha
vì S nằm cách đều hai gương nên S thuộc mặt phẳng phân giác của 2 gương nên ta có alpha =72 độ
Bạn có đáp số giống mình đó.Nhưng mình không biết công thức tổng quát.Mình đoán là:(n+1)a/2=180.Với n là số ảnh,a là góc tạo bởi 2 gương phẳng.

G

giotletim

trời ạh.Đáp số thì lúc nào chẳng có,nhưng cái điều mình mong là giải thích của mấy bạn kìa

R

rick_famer_93

ơ tớ tưởng cái đó còn có trường hợp cho n là số nguyên chẵn, số nguyên lẻ số ko nguyên nữa....
mà trường hợp N chan thì n mới bằng N-1 chứ còn bài này n chẵn -> N lẻ làm sao chia cho 5 được....
tws có công thức cho tất cả trường hợp nhung người ta ko vẽ nên tớ ko hiểu lắm cái trường hợp N ko nguyên

Top Bottom