[Vật lí 10] câu hỏi 1 SGK 10 nâng cao bài chuyển động cơ

N

ngocxitdethuong

H

hotgirlthoiacong

a`...để mình post thay bạn í vậy
câu nào dưới đây sai+ gthik
a> 1 vật là đứng yên nếu khoảng cách từ nó đến vật mốc luôn có gtrị k đổi
b> MT mọc ở đằng đông lặn tây vì TĐ qay qanh trục bắc nam từ tây sang đông
c> khi xe đạp chạy trên đường thẳng, ng` trên đường thấy đầu van xe vẽ thành 1 đtròn
d> đối với đầu mũi kim đồng hồ thj` trục của nó đứng yên
đ> tọa độ của 1 điểm trên trục ox là khoảng cách từ gốc o đến điểm đó
e> đồng hồ dùng để đo khoảng thgian
g> giao thừa năm bính tuất là 1 thời điiểm

Last edited by a moderator:
H

hotgirlthoiacong

mình k có sách giải nên theo mình đáp an ssai là câu a vì nếu khoảng cách từ nó đến vật mốc luôn có gtrị mà k đổi các bạn dễ nhầm lẫn ng` ta bảo là khoang cách đến vật mốc chứ k pải là gốc tọa độ nên khoảng cách có thể lấy bất kì nên sai
câu c với vị trí là ng` đưng trên đường để qan sát van xe đạp chta sẽ tháy van xe chuyển động hình xoắn chứ k pải hình tròn nếu hình tròn có nghĩa là xe chyển động tại chỗ ... ok :D

H

huongkc

mình nghĩ câu a sai vì

nếu coi vvật mốc là tâm của đường tròn ta sẽ thấy khoảng cách từ các điểm trên đườ tròn tới tâm là ko thay đổi như vật đố vẫn chuyển động đấy thôi !

N

ngocxitdethuong

nam156 ơi làm giải thích rõ dùm mình xem tại sao câu d, đ lai sai vậy?

A

atom_bomb

câu đ sai vì nếu nói khoảng cách từ gốc 0 đến vật thì sẽ có 2 điểm có khoảng cách = nhau (do 2 phía tính từ gốc toạ độ: âm và dương)
=> sẽ có 2 vật có khoảng cách với gốc toạ đọ = nhau
=> câu này sai vì ko xác định được vị trí vật

A

atom_bomb

theo mình câu d sai vì cái này đúng với cái kim chứ ko phải mũi kim
(ko chắc chắn đâu nhé)

H

hotgirlthoiacong

mình k nghĩ như bạn .. câu d đúng vì đây là chuyển động tịnh tiến tròn mà ... giống như hình ảh trong sgk C4 trò chơi đu qay
khung chuyển động xung qanh trục
còn câu đ đúng là khoảng cách k thể có độ dài âm chỉ trong trường hợp viết ptcđ x0 ngược chiều thj` mới xảy ra dấu âm nhớ nha bạn

N

nam156

nam156 ơi làm giải thích rõ dùm mình xem tại sao câu d, đ lai sai vậy?
Nếu lấy trục làm gốc thì tuy rằng khoảng cách từ trục tới đầu mũi kim không đổi nhưng vị trí của đầu mũi kim thì thay đổi, và ngược lại.
Nếu bạn đọc kĩ lí thuyết thì chuyển động được định nghĩa là sự thay đổi vị trí của 1 vật so với 1 vật khác được chọn làm mốc theo thời gian/

H

hotgirlthoiacong

ơ nếu nói vậy hình ảnh đu qay trong sách ngay chỗ c4 í chã nhẽ là sai
bạn gthik sao về việc này ??
chưa phục

A

atom_bomb

mình k nghĩ như bạn .. câu d đúng vì đây là chuyển động tịnh tiến tròn mà ... giống như hình ảh trong sgk C4 trò chơi đu qay
khung chuyển động xung qanh trục
còn câu đ đúng là khoảng cách k thể có độ dài âm chỉ trong trường hợp viết ptcđ x0 ngược chiều thj` mới xảy ra dấu âm nhớ nha bạn

Bạn ơi, ở câu đ thì chính tuy ko xảy ra dấu âm nếu lấy ox theo chiều của chuyển đọng nhưng trên thực tế khi nói khoảng cách với gốc tọa độ người ta vẫn tính cả hai chiều đó
Đây là 1 cách bắt lỗi về lí thuyết đó bạn

H

hotgirlthoiacong

chắc hôk đó ông nội nhưng cô dạy tui là độ dài k thể âm mà
trừ khi áp dụng vào pt

H

huutrang93

chắc hôk đó ông nội nhưng cô dạy tui là độ dài k thể âm mà
trừ khi áp dụng vào pt

Độ dài đại số khác độ dài đơn vị ở chỗ nó có thể âm

Hình như chưa ai nói câu c) sai nhỉ, thế thì bây giờ mình nói
c) sai vì chuyển động đó là 1 đường xycloit, hợp của chuyển động tịnh tiến trên đường thẳng và chuyển động tròn đều

N

nhan9610

câu sai: a; đ.
câu c đúng vì đối với người ngồi trên xe thì xe và người đứng yên, chỉ có bánh xe quay nên người đó thấy đầu van xe quay thành 1 đương tròn
câu d đúng vì trong cầu đã nếu rõ là ĐỐI VỚI đầu mũi kim đồng hồ, khi đó khoảng cách giữa trục và đầu mũikim là không đổi.

Top Bottom