[Vật lí 10] Bài tập

G

gaucon33

Khi kéo co người kéo dùng chân đạp xuống đất 1 lực, đất tác dụng lại chân 1 lực là phản lực. Vậy nếu ở phần đất trơn trượt, lực ma sát nhỏ, phản lực nhỏ: đội đó sẽ thua...

T

trueblue13

ai có lực ma sát dưới chân lớn hơn thì thắng , lực tác dụng vào dây hoàn toàn vô nghĩa ( định luật 3 NIU TƠN )

9

9X_conduongtoidi

Cái này tưởng chừng như mâu thuẫn với định luật III NiuTon nhưng ko phải.Lực và phản lực phải cân bằng nhau tức có độ lớn bằng nhau nên hai đội ko thẻ phân thắng bại nhưng bạn thử nghĩ mà xem đâu chỉ tồn tại 2 lực đó,còn một lực nữa là Ma sát.Bạn thử suy nghĩ kĩ xem nha!

X

xilaxilo

Cái này tưởng chừng như mâu thuẫn với định luật III NiuTon nhưng ko phải.Lực và phản lực phải cân bằng nhau tức có độ lớn bằng nhau nên hai đội ko thẻ phân thắng bại nhưng bạn thử nghĩ mà xem đâu chỉ tồn tại 2 lực đó,còn một lực nữa là Ma sát.Bạn thử suy nghĩ kĩ xem nha!

hohoho. thế thì 1 đội đi chân đất, 1 đội đi giày patin thì bit ngay bên nào thắng

qua đây đố các bạn lun. lực ma sát có điểm j đặc biệt? (khác với các lực khác
)
Các bạn này chắc không phải em chứ nhỉ ;)) . Mà anh trích dẫn bài em làm gì thế ạ???

Last edited by a moderator:
9

9X_conduongtoidi

A`! Bài kéo co bạn hỏi đó , có hết trong SBT ban nâng cao vật Lý 10 đó.Bài 2.30 (trang 26),bạn về xem qua rồi không hiểu nói với mình nhé!

L

lamnhi911

:)>-theo định luật III Niuton thì khi ta tác dụng đội 1 tác dụng vào đội 2 một lực thì đội 2 cũng tác dụng vào đội 1 một lực tương đương nên lực kéo jữa hai bên không phải là yếu tố wuyết định . Muốn thắng được , thứ I phải nắm chặt sợi dây tăng lực ma sát nghỉ để khỏi bị tuột và đồng thời lực ma sát nghỉ dưới chân phải đủ lớn để chống lại được lực kéo của đối phương:):)>-

T

trueblue13

hohoho. thế thì 1 đội đi chân đất, 1 đội đi giày patin thì bit ngay bên nào thắng

qua đây đố các bạn lun. lực ma sát có điểm j đặc biệt? (khác với các lực khác
)
Các bạn này chắc không phải em chứ nhỉ ;)) . Mà anh trích dẫn bài em làm gì thế ạ???

cái đặc biệt có thể hiện ở cái kéo co này ko ku :))

Top Bottom