A
angel_hp9x


Vật có m=4kg trượt trên mp ngang với vận tốc v0=5m/s.Rồi trượt lên 1 nêm. Nêm ban đầu đứng yên, M=5kg. Chiều cao của đỉnh là h. Nêm có thể trượt trên mặt ngang. Bỏ qua ma sát và mất mát vật năng khi va chạm.
a) Tính vận tốc cuối cùng của vật và nêm trong 2 trường hợp:
h=1m và h=2m.
b) Tính vận tốc nhỏ nhất để v0 > v min, vật vượt qua nêm cao h=1,2m.
a) Tính vận tốc cuối cùng của vật và nêm trong 2 trường hợp:
h=1m và h=2m.
b) Tính vận tốc nhỏ nhất để v0 > v min, vật vượt qua nêm cao h=1,2m.