[Vật lí 10] Bài tập

K

kittytntb

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Phát biểu nào sau đây không đúng? Trong chuyển động tịnh tiến của vật rắn thì:
  • Mỗi đường thẳng nối hai điểm bất kì luôn song song với chính nó.
  • Mọi điểm của vật có vận tốc khác nhau.
  • Mọi điểm của vật có vận tốc giống nhau.
  • Mọi điểm của vật vạch ra những quỹ đạo giống nhau.
câu này chọn ý thứ 2...nhưng tại sao???
Muốn xác định vị trí của con tàu đang chuyển động trên mặt biển, ta nên chọn cách nào sau đây?
Câu trả lời của bạn:
A. Chọn một hệ trục tọa độ gắn với tàu.
B. Cả ba đáp án.
C. Chọn hệ quy chiếu gắn với trái đất.
D. Chọn một hệ quy chiếu gắn với tàu.
còn câu này ý đúng là ý C.

Mình học không giỏi nên hỏi những câu như vậy...sr :(
anhsao3200:lỗi tiêu đề lần 1

Last edited by a moderator:
A

anhsao3200

Thứ nhất anh xin làm rõ chuyển động tịnh tiến là gì? Chuyển động tịnh tiến là chuyển động của một vật rắn mà đường thẳng nối hai điểm bất kì trên vật luôn song song với nhau.Như thế ở chuyển động này là chuyển động thằng rồi có vận tốc không đổi đúng ko em thế thì em biết chọn câu nào rồi đúng không.
Câu thứ 2 em nhé :bây giờ hệ tọa độ cho phép chúng ta xác định tọa độ của một chất điểm trên hệ tọa độ đó vậy rõ ràng hệ tọa độ riêng thì nó sẽ có tọa độ khác nhau đúng ko em nhỉ? Vậy khi tàu trên biển thì họ thường xác định vị trí của tàu xo với đất liền đúng không em vậy rõ ràng hệ tọa độ sẽ được đặt tại vị trí cần tính khoảng cách vậy rõ ràng đây là hệ tọa độ gắn với trái đất
Em lưu ý nhé nếu gắn với tàu thì tọa độ luôn bằng 0 hoặc là không đổi em nhé.Anh lưu ý em rằng trog việc khảo sát chuyển động thì họ thường lấy hệ tọa độ gắn với mặt đất

H

hoangtuaotrang

vi ta dung tren trai dat nen lay he quy chieu gan voi trai dat de xac dinh vi chi .ma do tren bien khong co moc

Top Bottom