[Vật lí 10] bài 1

L

ladyborn

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Trong những chuyển động sau đây chuyển động nào là chuyển động tịnh tiến ?
  • Bè gỗ trôi chậm trên sông.
  • Quả bóng lăn trên sàn.
  • Viên bi lăn trên mặt phẳng nghiêng.
  • Cánh quạt quay trên trần nhà.
tại sao bè gỗ chuyển động chậm rì lại là chuyển động tịnh tiến . e mới học. anh chị nào giảng cho e cái. e tưởng là cánh quạt quay trên sàn chứ. nếu e hỏi ngu quá thì e xin nhận. Ai trgt hộ e . pleas!!! tell me why! :((

P

pedung94

đầu tiên đọc cái này
CHUYỂN ĐỘNG TỊNH TIẾN

I) Định nghĩa:
Khi vật chuyển động tịnh tiến, mọi điểm của nó có quỹ đạo giống hệt nhau, có thể chồng khít lên nhau được. hoặc có thể định nghĩa như thế này...Chuyển động của một vật là tịnh tiến khi đoạn thẳng nối hai điểm bất kỳ của vật luôn luôn song song với một phương nhất định.

II) Tính chất:
Quỹ đạo của một vật chuyển động tịnh tiến có thể là một đường cong, chứ không nhất thiết là đường thẳng hay đường tròn..

Trong chuyển động tịnh tiến mọi điểm của vật đều có quỹ đạo giống hệt nhau.

ở đây nếu nó bảo là Bè gỗ trôi chậm trên sông là chuyển động tịnh tiến thì ý nó là... bè gỗ nó trôi luôn song song với 1 đường thẳng nào đó ( chẳng hạn sẽ song song với bờ sông nếu bờ sông thẳng) nhất định. Khi kéo nó trở lại vị trí lúc nãy í thì nó vẫn đúng y chang cái điểm mà nó đã từng đậu

cũng giống như là cái đu quay ý.

+ còn ý bạn tại sao ko phải là cánh quạt quay trên trần nhà đúng ko?
thử dừng quạt tại 1 điểm, lấy điểm đó là gốc đi chẳng hạn....... thì ta thấy rằng nó ko thể chồng khích lên nhau... ối đau cả đầu....... nhưng mà theo lời cô mình thì cái này ko phải.

vì các cánh quạt sắp xếp đâu có song song nhau ... để ý đi sẽ thấy... nó cũng ko giống nhau hòan tòan đc.... cho nên nó ko thể đem cánh quạt thứ 2 mà chồng lên cánh quạt 1 tại điểm làm gốc.

Mình chưa đồng ý với cách giải thích của mình cho lắm... xin lỗi vì ko làm gì hơn đc

Last edited by a moderator:
N

nguyenanhvu07k

cái chuyển động tịnh tiến tròn thì dễ chứ cái thẳng hơi khó hỉu , ai bik giải thích rõ cái chuyển độg tịnh tiến thẳng + cho ví dụ dùm nha ^^!

H

hotgirlthoiacong

em vẫn chưa hỉu lắm về cái gthik tại sao cánh qạt k pải là chuyẻn động tịnh tiến
có ai gthik rõ ràng hơn hôk :((

P

pemiukon@gmail.com

Không rõ nhưng mình vẫn nghĩ cánh quạt quay là CĐ tịnh tiến, cô mình đưa luôn cái cánh quạt vô lời giảng mà! Giống như ví dụ đu quay tròn trong sách giáo khoa ý! :( Ai có chuyên môn giúp với! Sắp kiểm tra tới nới rồi!!!!

Top Bottom