Văn

Hinachigo

Học sinh tiêu biểu
Hội viên CLB Ngôn từ
Thành viên
3 Tháng tư 2017
2,493
3,482
543
18
Hà Nội
THCS Nguyễn Thượng HIền
Hãy viết đoạn văn kể về ước mơ của em ( càng tự làm càng tốt,mạng cũng đc)
Bài làm 1: Kể về ước mơ trở thành nhà văn
Mỗi người đều có một ước mơ của mình, người thì ước làm chú bộ đội, người ước làm cô giáo, người ước làm phi công. Và em cũng có ước mơ của mình. Ước mơ của em chính là trở thành nhà văn.

Khi em kể cho mọi người về ước mơ này, nhiều người cho rằng em là người thật lãng mạn. Làm nhà văn thì sẽ phải có tâm hồn lãng mạn, biết quan sát, sống tình cảm, chan hòa với mọi người. Từ bé em đã đọc sách của chú Nguyễn Nhật Ánh, chú ấy viết rất hay, em bị lôi cuốn bởi cách viết giản dị nhưng tình cảm của chú ấy.

Sau này em cũng muốn trở thành một nhà văn, có thể được đi đến rất nhiều nơi, gặp gỡ nhiều người, thăm quan nhiều nơi và có thể bắt đầu viết. Có lẽ khi đó cảm xúc sẽ rất nhiều và em sẽ có tác phẩm hay. Nếu được làm nhà văn thì em sẽ thành người nổi tiếng, được nhiều người biết đến, em sẽ có những cuốn sách của riêng mình, có thể mang đi khoe mọi người về sản phẩm của em.

Vì ước mơ muốn làm nhà văn nên từ bây giờ em phải đọc thật nhiều, viết thật nhiều thì sau này mới có thể viết tốt được. Em rất ngưỡng mộ những nhà văn, nhà thơ vì họ có một đời sống tinh thần rất phong phú. Họ làm đẹp cho đời bằng những trang viết, và em cũng muốn trở thành những người như vậy.

Em thích tự do, thích bay nhảy nên em không thích những việc phải ngồi một chỗ. Em nghĩ làm nhà văn phải đi nhiều, sống nhiều thì mới có những tác phẩm hay và ý nghĩa. Em sẽ cố gắng thật nhiều để có thể đạt được ước mơ của mình.

Dù con đường mà em đi còn rất dài nhưng em nghĩ nếu mỗi người có ước mơ, biết cố gắng và phấn đấu thì chắc chắn sẽ làm được. Em muốn viết những cuốn sách về gia đình, tình bạn, tình yêu, cuộc sống. Em sẽ giành tặng ba, tặng mẹ vì họ là những người sẽ luôn bên cạnh em, động viên cố gắng em học tập thật tốt.

Em sẽ cố gắng để đạt được ước mơ ấy.
Nguồn: gg

Chu Minh Hiền

Học sinh tiến bộ
Thành viên
3 Tháng ba 2017
704
312
229
19
~Thế Giới Phép Thuật ~
Mình có ước mơ làm nhà văn nhưng bạn Hinachigo viết rồi,bạn có thể tự làm được hok?
ok
''Ước mơ là thứ mà ai cũng có , đó là thứ luôn ấp ủ trong tâm hồn mỗi người. Nó có thể đến với ta một cách thật tình cờ, hay chỉ là do sự yêu thích của mỗi người . Nhưng đối với em ước mơ trở thành nhà văn đến nhẹ nhàng như những nốt nhạc, êm ái như lời mẹ ru và đẹp như một giấc mơ vậy. Từ nhỏ , em là một đứa trẻ rất hiếu ddooongj , tò mò và luôn thích thú với việc giải toán , bất ngờ một ngày nọ , mẹ dẫn em tới một thư viên nói về văn học. Em lật từng trang , từng trang trong cuốn sách " Hoàng tử bé " , em bị cuốn hút bởi từng câu chữ , em đã lạc vào một thế giới hoàn toàn mới lạ nó tựa như mơ vậy . Từ đó , em bắt đầu tìm hiểu về văn học hơn , tham gia nhiều cuộc thi văn .... rồi ko biết từ bao giờ em đã có một ước muốn , một ước muốn rực cháy là sẽ viết một cuốn sách hay , sẽ được đi đến rất nhiều nơi, gặp gỡ nhiều người, thăm quan nhiều nơi , trở nên nổi tiếng và được nhiều người biết tới . Vì ước mơ muốn làm nhà văn nên từ bây giờ em phải đọc thật nhiều, viết thật nhiều để sau này mới có thể viết tốt được. Em rất ngưỡng mộ những nhà văn, nhà thơ vì họ có một đời sống tinh thần rất phong phú. Họ làm đẹp cho đời bằng những trang viết, và em cũng muốn trở thành những người như vậy. em thích sự tự do , sự bay bổng lãng mạng và thích được chìm trong những lời văn thơ ngọt ngào.Dù con đường mà em đi còn rất dài nhưng em nghĩ nếu mỗi người có ước mơ, biết cố gắng và phấn đấu thì chắc chắn sẽ làm được.

Ngân Quỳnh Nguyễn Thị

Học sinh mới
Thành viên
25 Tháng chín 2017
102
61
11
Phú Yên
ok
''Ước mơ là thứ mà ai cũng có , đó là thứ luôn ấp ủ trong tâm hồn mỗi người. Nó có thể đến với ta một cách thật tình cờ, hay chỉ là do sự yêu thích của mỗi người . Nhưng đối với em ước mơ trở thành nhà văn đến nhẹ nhàng như những nốt nhạc, êm ái như lời mẹ ru và đẹp như một giấc mơ vậy. Từ nhỏ , em là một đứa trẻ rất hiếu ddooongj , tò mò và luôn thích thú với việc giải toán , bất ngờ một ngày nọ , mẹ dẫn em tới một thư viên nói về văn học. Em lật từng trang , từng trang trong cuốn sách " Hoàng tử bé " , em bị cuốn hút bởi từng câu chữ , em đã lạc vào một thế giới hoàn toàn mới lạ nó tựa như mơ vậy . Từ đó , em bắt đầu tìm hiểu về văn học hơn , tham gia nhiều cuộc thi văn .... rồi ko biết từ bao giờ em đã có một ước muốn , một ước muốn rực cháy là sẽ viết một cuốn sách hay , sẽ được đi đến rất nhiều nơi, gặp gỡ nhiều người, thăm quan nhiều nơi , trở nên nổi tiếng và được nhiều người biết tới . Vì ước mơ muốn làm nhà văn nên từ bây giờ em phải đọc thật nhiều, viết thật nhiều để sau này mới có thể viết tốt được. Em rất ngưỡng mộ những nhà văn, nhà thơ vì họ có một đời sống tinh thần rất phong phú. Họ làm đẹp cho đời bằng những trang viết, và em cũng muốn trở thành những người như vậy. em thích sự tự do , sự bay bổng lãng mạng và thích được chìm trong những lời văn thơ ngọt ngào.Dù con đường mà em đi còn rất dài nhưng em nghĩ nếu mỗi người có ước mơ, biết cố gắng và phấn đấu thì chắc chắn sẽ làm được.
Thanks you

hoangthianhthu1710

Ngày hè của em
Thành viên
22 Tháng sáu 2017
1,583
5,096
629
Nghệ An
THPT Bắc Yên Thành
Hãy viết đoạn văn kể về ước mơ của em ( càng tự làm càng tốt,mạng cũng đc)
Ai cũng mang trong mình một trái tim nóng. Ở đó chứa những hoài bão, những ước mơ cho tương tai sau này. Em cũng vậy! Em mơ ước sau này trở thành một nữ cảnh sát để bảo vệ cho cuộc sống của mọi người bình yên.

Ước mơ của em đã được nung nấu từ năm em còn lớp 2. Còn nhớ hôm đó, khi mẹ đón em đi học về, bỗng nghe tiếng kêu thất thanh của một bác đi đường: “cứu với…. cướp….cướp….!”. Liền sau đó, có một chú cảnh sát rượt theo tên cướp. Sau một lúc chống cự, tên cướp đã bị chú cảnh sát tóm gọn và đưa về đồn. Trên trán chú, mồ hôi lăn dài, nhưng không vì thế mà chú chểnh mảng công việc đang thực hiện. Nét nghiêm nghị hiện hữu trên không mặt chữ điền. Túi xách của cô đi đường may mắn được tìm lại và không mất mát gì. Cô cảm ơn chú cảnh sát rối rít và vui vẻ về đồn để lấy lời khai. Từ hôm đó, em luôn ước ao mình lớn thật nhanh để có thể trở thành nữ cảnh sát, bắt hết những tên cướp, bảo vệ sự bình yên cho mọi người.

Mọi người vẫn bảo, làm cảnh sát khổ lắm, lại nguy hiểm, lại là con gái nữa thì lại càng khó khăn. Nhưng em vẫn kiên quyết giữ vững ước mơ của mình. Công việc nào cũng sẽ phải gặp rủi ro, bất trắc. Không có công việc nào là nhàn hạ, an toàn hết cả. Chỉ cần có niềm say mê, yêu thích công việc của mình, em tin mình có thể làm được. Em kể về ước mơ của mình với mẹ, mẹ em cười bảo: “muốn ước mơ trở thành hiện thực, con phải cố gắng học tập hơn nữa. Không chỉ trau dồi kiến thức, nhân phẩm cũng vô cùng quan trọng. Là một cảnh sát, phải biết làm gương cho nhân dân học theo nữa”. Nghe lời mẹ, ước mơ của em như được chắp thêm đôi cánh mới. Mẹ đã mở ra con đường và em sẽ cố gắng thực hiện nó để con đường trở thành nữ cảnh sát giỏi không còn xa nữa.

Em sẽ cố gắng học tập thật tốt, luôn là một đứa con ngoan, trò giỏi để thực hiện ước mơ bấy lâu nay em ấp ủ.

Nguồn: gg

Top Bottom