Văn 6 Văn tưởng tượng

ĐứcHoàng2017

Học sinh tiến bộ
Thành viên
21 Tháng ba 2018
1,093
1,236
176
Hà Nội
Hocmai
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Mùa hè tới, các loài hoa trong vườn đua nhau khoe sắc. Bông nào cũng đẹp, cũng thơm và đều muốn mình trở thành nữ hoàng của các loài hoa. Em hãy tưởng tượng mình được chứng kiến cuộc thi sắc đẹp đó và kể lại.

tdoien

Cựu TMod Cộng đồng
Thành viên
28 Tháng hai 2017
1,929
2,804
544
Nam Định
Trường Trung học Phổ thông Trực Ninh B.
Mùa hè tới, các loài hoa trong vườn đua nhau khoe sắc. Bông nào cũng đẹp, cũng thơm và đều muốn mình trở thành nữ hoàng của các loài hoa. Em hãy tưởng tượng mình được chứng kiến cuộc thi sắc đẹp đó và kể lại.
Em đang gặp khúc mắc ở phần nào của đề văn nhỉ? Anh có thể gíup gì cho em?

thuongloan1697

Học sinh chăm học
Thành viên
25 Tháng tám 2017
217
248
76
Kiên Giang
theo mình thì bạn có thể tưởng tượng mình là một bông hoa đang tham gia cuộc thi đó và tự mk nghĩ ra một câu chuyện của cuộc thi rồi rút ra một bài học nào đó từ câu chuyện của cuộc thi đó ví dụ như là tính kiêu ngạo, tự cao, xem thường người khác....

• Like
Reactions: tdoien

thuongloan1697

Học sinh chăm học
Thành viên
25 Tháng tám 2017
217
248
76
Kiên Giang
k biết bạn là người có hay tưởng tượng k hay là sống như một cục đá lạnh lẽo ?? Theo mk thì đề bài là văn tưởng tượng thì bạn có thể thoải mái mà tưởng tượng , cứ tự do mà sáng tạo chứ đừng rập khuôn , máy móc quá làm j , bn có thể làm theo gợi ý của mk ở trên hoặc tự mk nghĩ ra cách viết khác nhưng mk nghĩ thì bn nên viết lm sao để có cho biểu thị ra vấn đề , kiểu như là lm cho nó k chỉ sinh động mà còn phải nhân văn , có ý nghĩa thì sẽ càng có thuyết phục hơn :) cố lên nhoa

Kuroko - chan

Học sinh tiêu biểu
HV CLB Hội họa
Thành viên
27 Tháng mười 2017
4,573
7,825
774
21
Hà Nội
Trường Đời
Mở bài: Giới thiệu không gian, vấn đề mình định nói
...Một buổi sáng mùa hè đẹp đẽ, tôi thức dậy với những tiếng xôn xao ngoài vườn. "Có chuyện gì ngoài vườn thế nhỉ?" Tôi thầm nghĩ. Tôi ra khỏi giường ,vệ sinh cá nhân và ra ngày khu vườn. Ái chà, chẳng phải là các đóa hoa đang mở cuộc thi sắc đẹp nên mới gây ồn ào đó sao?
Thân Bài
- Giới thiệu những loài hoa trong vườn :
+) Hoa hồng, thược dược,lay ơn,cẩm chướng,......
+) Tôi như nghe được cuộc hội thoại ấy
Hồng nói: " Mình là đẹp nhất. hương thơm của mình rất nhẹ nhàng, Màu sắc tươi tắn, người ta luôn dùng mình để mang đi tặng sinh nhật,.. đó"
Hướng dương nói : " bạn làm sao mà đẹp bằng mình? Mình được ánh nắng mặt trời soi chiếu. Đóa hoa của mình lúc nào cũng nở rộ"
..... xì xầm xì xầm.
- Cuộc thi diễn ra như thế nào? Kết quả ra sao?
+) Các loài hoa cử bông hoa đẹp nhất trong bộ tộc loài hoa đó đi tham gia
+) Những bông hoa đua nhau đón lấy ánh nắng mặt trời. Phô những cái đẹp nhất của mình cho mọi người chiêm ngưỡng.
Hoa Hồng khoắc lên bộ váy màu đỏ lấp lánh , Hướng Dương khoác lên mình bộ váy hoàng da màu vàng, đen lộng lẫy,............ Bông nào cũng đẹp kì diệu.
+) Các thân dân của các bộ tộc ủng hộ, hò reo, vỗ tay không ngớt
+) Không những thi sắc đẹp mà còn thi cả trí tuệ, những câu hỏi liên tiếp được đưa ra cho những loài hoa.
+) Thoắt cái cũng đã tới giờ cơm trưa rồi. Sau nửa ngày mệt nhọc ,chúng ta đã tìm ra loài hoa đẹp nhất chính là hoa..... ( theo bạn) vì...
Kết Bài : Cảm nhận
Buổi sáng hôm ấy là buổi sáng rất thú vị,....
Đây chỉ là suy nghĩ của mình. Là văn tưởng tượng phải thoải mái cái suy nghĩ, tưởng tượng của mình. có thể đóng vai mình là 1 loài hoa để thể hiện được suy nghĩ của mình. Đừng gò bó hay rập khuôn bắt mình phải thế này, thế nọ bạn nhé ^^

Linh Junpeikuraki

Học sinh gương mẫu
Thành viên
29 Tháng sáu 2018
1,992
2,111
321
Thái Bình
THPT
bạn chắc cũng học bài cuộc đua rừng xanh ,bài đọc lớp 3 thì phải kể về con ngựa tự tin đẹp nhất ,khỏe nhất .nó không luyện tập,không chuẩn bị kĩ nên kết quả móng vuốt của nó bị vấn đè khi thi ...dựa vào đó em có thể viết 1 bài về những thí sinh hoa hjhj..có thể là có loài hoa kiêu ngạo quá ,ko chuẩn bị kĩ kết quả dưới ánh nắng mặt trời nó bị héo do bị ghét bỏ hay do nó bỏ quên ko mang theo lá cây vì ít hiểu biết kiểu ếch ngồi đáy giếng nó nghĩ bản thân nó luôn đc tỏa sáng dưới ánh nắng ,nó nghĩ nó đẹp hơn mặt trời hihi

Top Bottom