Vật lí 11 vận tốc trung bình

ln8941595@gmail.com

Học sinh
Thành viên
29 Tháng sáu 2021
87
91
36
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Một mẫu bán dẫn hình hộp chữ nhật có kích thước 0,2 x 0,5 x 1,0 cm3. Mật độ hạt tải điện của bán dẫn là no = 1022 m -3. Một dòng điện có cường độ I = 5mA chạy theo chiều dài của mẫu. Hãy tính vận tốc trung bình của chuyển động có hướng của các hạt tải điện. ( Mọi người cho em hỏi là trong bài này em xem lời giải thì ngta lại lấy I chất bán dẫn trong CT i=nesv vậy ạ ? em tưởng là I kia phải là I của hạt mang điện)

Last edited:
  • Like
Reactions: Triêu Dươngg

Triêu Dươngg

Cựu Phụ trách nhóm Vật lí
Thành viên
TV BQT tích cực 2017
28 Tháng một 2016
3,897
1
8,081
939
Yên Bái
THPT Lê Quý Đôn <3
Một mẫu bán dẫn hình hộp chữ nhật có kích thước 0,2 x 0,5 x 1,0 cm3. Mật độ hạt tải điện của bán dẫn là no = 1022 m -3. Một dòng điện có cường độ I = 5mA chạy theo chiều dài của mẫu. Hãy tính vận tốc trung bình của chuyển động có hướng của các hạt tải điện. ( Mọi người cho em hỏi là trong bài này em xem lời giải thì ngta lại lấy I chất bán dẫn trong CT i=nesv vậy ạ ? em tưởng là I kia phải là I của hạt mang điện)
Ý em là lời giải nào nhỉ?
*Hướng dẫn:
[tex]j=n_0.e.v\Rightarrow v=\frac{j}{n_0.e}=\frac{\frac{I}{S}}{n_0.e}=?[/tex]
Có gì thắc mắc em có thể hỏi lại nhé!
Đừng quên ghé qua Thiên đường kiến thức nha
Mỗi tối box Lý sẽ tổ chức ôn tập vào lúc 20h30 ở 2 topic [THPT] Ôn bài đêm khuya[THCS] Ôn bài đêm khuya. Em có thể vào ôn tập nè
Cuối cùng là tham gia Khảo sát hoạt động box em nhé :D
Chúc em học tốt!

• Like
Reactions: ln8941595@gmail.com
Top Bottom