Văn 8 văn ôn tập

Thảo luận trong 'Các văn bản nghị luận' bắt đầu bởi Nguyễn Thành Long vplt, 9 Tháng tám 2018.

Lượt xem: 274

1. Nguyễn Thành Long vplt

Nguyễn Thành Long vplt Học sinh chăm học Thành viên

Trường học/Cơ quan:
    Trung học cơ sở Lập Thạch
    Sở hữu bí kíp ĐỖ ĐẠI HỌC ít nhất 24đ - Đặt chỗ ngay!

Đọc sách & cùng chia sẻ cảm nhận về sách số 2

Chào bạn mới. Bạn hãy đăng nhập và hỗ trợ thành viên môn học bạn học tốt. Cộng đồng sẽ hỗ trợ bạn CHÂN THÀNH khi bạn cần trợ giúp. Đừng chỉ nghĩ cho riêng mình. Hãy cho đi để cuộc sống này ý nghĩa hơn bạn nhé. Yêu thương!

Em hãy đọc bài ca dao sau:
    Thằng Bờm
    Thằng Bờm có cái quạt mo
    Phú ông xin đổi ba bò chín trâu
    Bờm rằng Bờm chẳng lấy trâu
    Phú ông xin đổi ao sâu cá mè
    Bờm rằng Bờm chẳng lấy mè
    Phú ông xin đổi ba bè gỗ lim
    Bờm rằng Bờm chẳng lấy lim
    Phú ông xin đổi con chim đồi mồi
    Phú ông xin đổi nắm xôi... Bờm cười!
    Và trả lời các câu hỏi sau:
    1. Vì sao thay vì nói "chẳng lấy ba bò chín trâu", Bờm chỉ nói "chẳng lấy trâu"?
    Vì sao thay vì nói "chẳng lấy ao sâu cá mè", Bờm chỉ nói "chẳng lấy mè"?
    Vì sao thay vì nói "chẳng lấy ba bè gỗ lim", Bờm chỉ nói "chẳng lấy lim"?
    2. Vì sao Bờm không thích các thứ quý giá mà chỉ thích lấy nắm xôi?
    Nét tính cách của Bờm có gì đáng quý?
    3. Từ bài ca dao trên, em hãy tưởng tượng và kể lại câu chuyện Phú ông đổi nắm xôi lấy quạt mo. (các em có thể tưởng tượng và kể sáng tạo).

2. hanh2002123

hanh2002123 Cựu Mod Văn Thành viên

Câu hỏi có gì đó ngộ ngộ bạn ha :D Theo mình nhé:
    1, Nguyên nhân là do tác giả muốn phù hợp với bài đồng dao ( ca dao của nhi đồng :v ) bằng phép thế. Một cách cụ thể hơn thì
    " ba bò chín trâu", " ao sâu cá mè" hay " ba bè gỗ lim" chỉ là cách để tăng lên giá trị và số lượng của trâu, cá mè và lim để người nghe thấy rõ được sự chênh lệch giữa những giá trị đó với nắm xôi thôi :>
    2, Cái này cũng theo mình nghĩ :v. Vì bờm là trẻ con, CÓ THỂ quá nhỏ để biết được hết những trị giá của vật trên. Trong thời Bờm sống, " ăn no mặc ấm" mà cái cụm từ quý giá nhất rồi, vậy nên Bờm chọn cái ăn. Cụ thể thì đó là nắm xôi. Mà đó là món Bờm yêu thích chăng :D.

Ở Bờm, ai cũng sẽ nhận ra được tính cách trẻ con, tinh nghịch và đầy sự hồn nhiên, nhí nhảnh. Do vậy mà sở thích của đứa trẻ này cũng đến nỗi bình dị và " thiết thực" ngay lúc ấy...

3, Bạn lên youtube xem phim thằng Bờm rồi kể lại bằng lời văn của bạn là chất lượng nhất!

Chúc bạn học tốt! ^^

Nguyễn Thành Long vplt thích bài này.
Chú ý: Trả lời bài viết tuân thủ NỘI QUY. Xin cảm ơn!

Draft saved Draft deleted