Văn 6 Văn miêu tả

ARMY of BangTan

Học sinh
Thành viên
18 Tháng bảy 2018
58
32
21
16
Bến Tre
Seoul National University
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

1) Viết đoạn văn từ 5 đến 7 câu tả cảnh đẹp quê em có dùng một phó từ, một phép so sánh, một phép nhân hóa (chỉ ra những từ đó)
2) Viết đoạn văn từ 5 đến 7 câu tả sân trường em có dùng một phó từ, một phép so sánh, một phép nhân hóa

baochau1112

Cựu Phụ trách nhóm Văn | CN CLB Khu vườn ngôn từ
Thành viên
6 Tháng bảy 2015
6,549
13,982
1,304
Quảng Nam
Vi vu tứ phương
Có vài đoạn văn mẫu thế này, em tham khảo nhé.
1. Em lớn lên ở vùng chiêm trũng, nơi có cánh đồng thẳng cánh cò bay. Và có lẽ cánh đồng lúa quê em luôn có sức hấp dẫn kéo những người đi xa nghĩ về nơi chôn nhau cắt rốn của mình. Những buổi sáng mùa xuân ra đứng ở đầu làng mà nhìn cánh đồng lúa thì thích thú biết bao! Gió xuân nhẹ thối, sóng nhấp nhô từng đợt, từng đợt đuổi nhau ra mãi xa. Một đàn cò trắng dang rộng đôi cánh bay qua nổi bật trên nền trời xanh thẳm. Nhất là những buổi bà con nông dân đi làm cỏ, cánh đồng rộn lên bao câu ca tiếng hát với những người thanh niên nam nữ. Từng đàn bướm đủ màu sắc sặc sỡ như đùa giỡn với thảm lúa xanh.

2. Khung cảnh sân trường giờ ra chơi lúc nào cũng để lại trong tâm trí em những ấn tượng thật đặc biệt. Từ các cánh cửa, học sinh ùa ra sân trường như những chú chim non, sân trường bỗng chốc ngập tràn tiếng nói cười và rực rỡ màu sắc bởi màu áo của các bạn. Ông mặt trời trên cao có lẽ cũng bị giật mình bởi tiếng nô đùa, vén màn mây nhìn xuống nhân gian. Cả sân trường nhuộm trong cái nắng vàng rực rỡ. Trên cao, lá quốc kì đang tung bay đầy kiêu hãnh trong gió. Bác phượng già vẫn đứng lặng lẽ ở sân trường, tỏa bóng râm mát để cho chúng em chơi đùa. Sân trường chả mấy chốc đã tràn ngập những trò chơi bổ ích. Đi đến đâu, ta cũng bắt gặp những nhóm học sinh đang tụm năm tụm bảy, chuẩn bị bắt đầu một trò chơi nào đó. Quang cảnh sân trường giờ ra chơi thật đông vui và nhộn nhịp. Khung cảnh ấy cùng những trò chơi lí thú đã trở thành một kỉ niệm đẹp khó phai trong thời học sinh của em.

P/s: Thật ra thì có nhiều hơn phép tu từ được sử dụng trong 2 đoạn văn này nhưng chị chỉ gạch vài cái cho em thôi nhé. Em có thể tự tìm thêm nếu muốn

tudu._.1995

Học sinh chăm học
Thành viên
16 Tháng tám 2018
611
386
101
Hà Tĩnh
THCS Bắc Hồng
2) Viết đoạn văn từ 5 đến 7 câu tả sân trường em có dùng một phó từ, một phép so sánh, một phép nhân hóa
Khi bác trống trường kêu: " Tùng... tùng...tùng" học sinh ùa ra sân trường đông như kiến. Giờ ra chơi, trường ồn như vỡ chợ. Vài nhóm nữ sinh tụ tập dưới tán lá mát rượi của cụ bàng, từng cặp từng cặp bạn nam chơi đá cầu với nhau, trên vai ai nấy đều ướt đẫm ánh nắng....Cảnh vui tươi, nhộn nhịp đó khó có người học trò nào quên được. Bởi sau những giờ ra chơi lại khiến chúng tôi thấy tinh thần sảng khoái hơn, tràn đầy sức lực để học tập tốt hơn.

• Like
Reactions: Hoangcoi28

tuandat2k

Học sinh chăm học
Thành viên
18 Tháng chín 2013
185
160
71
23
TP Hồ Chí Minh
ĐHSG
Khi bác trống trường kêu: " Tùng... tùng...tùng" học sinh ùa ra sân trường đông như kiến. Giờ ra chơi, trường ồn như vỡ chợ. Vài nhóm nữ sinh tụ tập dưới tán lá mát rượi của cụ bàng, từng cặp từng cặp bạn nam chơi đá cầu với nhau, trên vai ai nấy đều ướt đẫm ánh nắng....Cảnh vui tươi, nhộn nhịp đó khó có người học trò nào quên được. Bởi sau những giờ ra chơi lại khiến chúng tôi thấy tinh thần sảng khoái hơn, tràn đầy sức lực để học tập tốt hơn.
em nên xem lại và nên thay đổi câu từ cho nó đúng hơn, như là: ồn như vỡ chợ, ướt đẫm ánh nắng; người học trò nào, ....

Top Bottom