Văn học có còn là 'nhân học'?

H

hvtp

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Cô giáo tôi từng dạy: "Văn học là nhân học, là sự tìm hiểu và yêu thương cuộc sống này, từ đó mỗi người sẽ thấy thật dễ dàng khi học văn". Vậy nhưng học sinh chúng tôi thấy gì từ cuộc sống bây giờ? (Ngô Sỹ Hùng)
Tôi là một học sinh lớp 12, đang chuẩn bị bước vào kỳ thi đại học cam go và khốc liệt, nhưng khi đọc những bài viết của bạn đọc trên VnExpress về việc học môn Văn, tôi thực sự xúc động và quyết dành chút thời gian nói lên suy nghĩ của mình.

Mặc dù là học sinh thi khối A nhưng từ nhỏ tôi vẫn luôn dành một tình cảm đặc biệt cho môn Văn nói riêng và các môn xã hội nói chung. Tuy nhiên, khi được tiếp xúc với nhiều bạn bè xung quanh, tôi chợt nhận ra những người có cùng sở thích như mình ngày một ít.

Không hiểu từ bao giờ, trong mỗi kỳ thi môn Văn được nhiều học sinh chúng tôi coi như một môn "không cần phải học", vào phòng thi nếu không mở được "phao" ra chép thì cũng cố mà "bịa" cho được vài mặt giấy, sao cho thoát khỏi điểm liệt.

Và khi hỏi một bạn học rất giỏi môn Toán mà chỉ được kết quả học lực trung bình sẽ nhận được câu trả lời: "Chỉ tại môn Văn"... Để rồi trong nhiều kỳ thi nào cũng xuất hiện những bài văn "lạ" gây xôn xao dư luận.

Vậy nguyên nhân của tình trạng trên là do đâu? Đã có nhiều ý kiến nêu ra. Có ý kiến cho rằng chương trình học quá cũ, kiến thức nặng và không phù hợp. Nhưng theo ý kiến của tôi, nguyên nhân không hoàn toàn do chương trình học. Bạn thử nghĩ xem, chương trình học suốt 12 năm của chúng ta có thể bỏ đi được những phần nào?

Với tôi, những gì cuốn sách giáo khoa Văn học đã cung cấp là những tri thức cần có trong cuộc đời và là cơ bản nhất để mỗi người có cơ hội tiếp cận với những tác phẩm văn chương trong nước và quốc tế.

Có thể nhiều người nói tôi đang bị "dở hơi", biết mấy cái đó để làm gì, học ngành kỹ thuật đâu cần văn chương. Nhưng bạn ơi, nếu một ngày một người nước ngoài hỏi bạn bài thơ Sóng là của ai thì bạn sẽ trả lời ra sao? Hay đơn giản như tham gia cuộc thi truyền hình nào đó, ví dụ như Ai là triệu phú, câu hỏi số một có nội dung ai là tác giả của Nhật ký trong tù, bạn không trả lời được thì mọi người sẽ suy nghĩ về bạn như thế nào?

Theo ý kiến của tôi, việc học môn Văn tồn tại những vấn đề trên là do cả người học và người dạy đã tự hạ thấp tầm quan trọng của nó. Học sinh giờ đây được định hướng quá nhiều về các môn tự nhiên, mà tác giả của định hướng ấy chính là các vị phụ huynh. Ngày càng nhiều những bậc cha mẹ nói với con mình khi chúng được điểm kém môn Văn: "Không sao, quan trọng là mấy môn tự nhiên con ạ!" Và một khi người học không thiết tha thì thật khó để người dạy hết mình.

Cái cách mà xã hội chúng ta đang sống đã thực sự "giết chết" môn Văn nói riêng và các môn xã hội nói chung. Cô giáo tôi từng dạy rằng: "Văn học là nhân học, là sự tìm hiểu và yêu thương cuộc sống này, từ đó mỗi người sẽ thấy thật dễ dàng khi học văn".

Vậy nhưng học sinh chúng tôi thấy gì từ cuộc sống bây giờ: tệ nạn xã hội, tham ô, lừa lọc... Để rồi trong những buổi lễ tuyên dương người tốt, việc tốt... tôi bắt gặp không ít những người bạn xung quanh tỏ thái độ khinh thường, chế giễu và coi đó là hành động nực cười.

Những việc làm đơn giản nhất để mỗi người thêm yêu cuộc sống hiện tại cũng đều bị quên mất, thì làm sao có thể hòa mình vào văn học, cảm nhận về những tác phẩm văn chương? Có một nghịch lý rằng: nhiều học sinh viết blog rất hay, rất mùi mẫn nhưng khi bảo làm văn thì...

Nếu nói Văn học là "nhân học" thì việc học môn Văn giờ đây cũng giống như việc một lớp thanh niên đang ngày càng "đi xuống".

Vậy làm sao để thay đổi tình trạng trên? Điều cơ bản là làm thay đổi suy nghĩ của mọi người trong xã hội. Hãy nhìn đúng về Văn học và tôn trọng tất cả các môn học. Việc đó sẽ rất khó khăn nhưng nếu như mọi người cùng vào cuộc ngay từ bây giờ, đặc biệt là các cấp lãnh đạo, các phương tiện truyền thông... thì chắc chắn sẽ thay đổi được!

Ngô Sỹ Hùng

L

leejunki18

Đã qua rồi cái thời ''Văn học là nhân học''

Ko tin àh....

cứ nhìn vào thực tế

học sinh học ban KHXH & NV chiến bao nhiu %...?....nó ít.....quaáít đúng ko...?

học sinh vô 4rm HM,có bao nhiêu người vô box Văn....?

ngày càng coóit người yeê thik bộ môn Văn trong nhà trường......lí do.....?

đã qua rồi cái thời mà cả thầy trò cùng tranh luận với nhau chỉ vì 1 từ trong truyện Kiều ko biết là tính từ hay danh từ........

chán

học Văn làm gì/

ra đường

thấy nhà nhà thi kinh tế,người người thi tài chính

về nhà

bố mẹ bảo:học Văn sau này thì khổ

đến trường

thầy cô chỉ nhiệt tìn với những lớp tự nhiên,còn xã hội........chán

nhưng chưa bao h mình hối hận là mình đã theo con đường Xã hội.......

1

123konica

:D Nhân học, theo tớ, ko chỉ hiểu như Lee hiểu.

Nhân học là học cách làm người. Việc ưu tiên kinh tế với tài chính, ưu tiên các môn Khoa học tự nhiên hơn trong thời này cũng là điều dễ hiểu thôi. Môn Văn đôi khi cũng bị ghẻ lạnh thật, nhưng chính nó cần xem xét lại mình trước khi đòi người ta phải quan tâm trở lại.

:D

S

suphu_of_linh

Có một nghịch lý rằng: nhiều học sinh viết blog rất hay, rất mùi mẫn nhưng khi bảo làm văn thì...

Cái ni` thấy đúng thật nhỉ???

L

leejunki18

học Văn để làm gì?

kiểu'' Văn học là nhận học'' ấy.........đâu có cần học sinh hiểu............học cách làm người àh.............

học để đi thi

nhưng thi thì đâu cần đến nó

tìm hiểu,phân tích,chứng minh

năm nào cũng thế

ko # đi được

đề mở àh

ko ai ra

ra cho ai làm

quang đi quanh lại cũng chỉ có mấy tác phẩm lớn..........làm mãi rồi....mà sách văn mẫu nào chả có.........

T

trinhluan

leejunki18 said:
Đã qua rồi cái thời ''Văn học là nhân học''

Ko tin àh....

cứ nhìn vào thực tế

học sinh học ban KHXH & NV chiến bao nhiu %...?....nó ít.....quaáít đúng ko...?

học sinh vô 4rm HM,có bao nhiêu người vô box Văn....?

ngày càng coóit người yeê thik bộ môn Văn trong nhà trường......lí do.....?

đã qua rồi cái thời mà cả thầy trò cùng tranh luận với nhau chỉ vì 1 từ trong truyện Kiều ko biết là tính từ hay danh từ........

chán

học Văn làm gì/

ra đường

thấy nhà nhà thi kinh tế,người người thi tài chính

về nhà

bố mẹ bảo:học Văn sau này thì khổ

đến trường

thầy cô chỉ nhiệt tìn với những lớp tự nhiên,còn xã hội........chán

nhưng chưa bao h mình hối hận là mình đã theo con đường Xã hội.......

ây' giông;' tơ' thê' tơ' cung~ chưa bao giơ` hôi' hân ka?

nhưng tơ' chi? bun` la` trên lơp' chung' no' hem hoc
trương` tơ' đâu hoc ban c
thây` cô bao? ban y' it' hoc sinh nên hok co'

bun` thiêt đây;'

L

langtu9y

Vốn là môt học sinh khối A, nhưng mình lại cực kỳ thích Văn. Nó dạy cho mình rất nhiều thứ, mà quan trọng nhất là dạy làm người. Mình ko thể hiểu nổi sao lại có người ko thích văn, và ko học văn bằng trái tim của mình!

T

trinhluan

langtu9y said:
Vốn là môt học sinh khối A, nhưng mình lại cực kỳ thích Văn. Nó dạy cho mình rất nhiều thứ, mà quan trọng nhất là dạy làm người. Mình ko thể hiểu nổi sao lại có người ko thích văn, và ko học văn bằng trái tim của mình!

Noi' đj lại phai? noi' lại giơ` thj trương` hôi nhập kinh tê' mở cửa ma`, cân` đâu mây' văn , với lại cha mẹ giơ` co' cho hoc đâu
cha mẹ bao? hoc mai sau may` lam` gj` chi? co' ngheo`dot' mông` tơ
ima` thôi con ạ nghe bô' mẹ con lên chăm chi? học mây' môn tự nhiên
hjx, hêt' noi'

C

crazyfrog

Có 1 nghịch lý. văn ở ghế nhà trường THPT nếu như làm theo cách mình nghĩ và phá khỏi rào cản sẽ là điều ngu dốt nên đừng có bàn về vấn đề mà các thầy cô đã giảng làm gì cho thêm mệt mỏi. mệt mỏi lắm khi nghĩ về điều này.....

N

nutac98

Có 1 nghịch lý. văn ở ghế nhà trường THPT nếu như làm theo cách mình nghĩ và phá khỏi rào cản sẽ là điều ngu dốt nên đừng có bàn về vấn đề mà các thầy cô đã giảng làm gì cho thêm mệt mỏi. mệt mỏi lắm khi nghĩ về điều này.....
Tại sao không khéo léo kết hợp những kiến thức cơ bản mà giáo viên đã cung cấp với cách hiếu mới mẻ , sáng tạo đầy thú vị của bản thân về 1 vấn đề , 1 tác phẩm :confused: Chỉ cần hok hiểu 1 cách lệch lạc thì em nghĩ chả sao cả ^^ Những bài như thế luôn được đánh giá cao :cool:

A

arxenlupin

Tại sao không khéo léo kết hợp những kiến thức cơ bản mà giáo viên đã cung cấp với cách hiếu mới mẻ , sáng tạo đầy thú vị của bản thân về 1 vấn đề , 1 tác phẩm :confused: Chỉ cần hok hiểu 1 cách lệch lạc thì em nghĩ chả sao cả ^^ Những bài như thế luôn được đánh giá cao :cool:

đánh giá cao, ai, và đánh giá cao kiểu gì

những cách hiểu mới mẻ thường ko đc đón nhận ở phổ thông đâu

những cách nghĩ khác ng cũng thế, sẽ chẳng có nhiều chỗ đứng đâu

N

nutac98

đánh giá cao, ai, và đánh giá cao kiểu gì

những cách hiểu mới mẻ thường ko đc đón nhận ở phổ thông đâu

những cách nghĩ khác ng cũng thế, sẽ chẳng có nhiều chỗ đứng đâu
Có lẽ phổ thông hok dc tự do và dân chủ như đại học nhưng hok có nghĩa là hok dc đón nhận ^^
Thử hỏi cần j` ai đánh giá cao :)) bản thân mình viết là cho mình cơ mà :))
Có lẽ khó nhưng hok phải là hok dc ^^ Nếu như thế thì em chết ngạt mất :D

K

kakas

Ông em nhầm rồi!

Việc phá rào cản không đơn giản, do đó phải có đủ luận cứ chứng minh là mình đúng với việc phá rào ấy => mới chinh phục được giáo viên.

Nhưng nếu việc phá rào không là thực chất mà chỉ chạy theo 1 xu thế, chạy theo cảm nhận chủ quan không chứng minh được thì điểm thấp là điều đương nhiên!

Q

quinhmei

" Văn ơi là văn..."
Đã bao giờ bạn nghe những câu than thân đầy tuyệt vọng thé chưa? Tớ thì đã nghe rất nhiều.
Nhiều lúc tự hỏi: Tại sao lại thế? Tại sao mà môn Văn dường như bị ghẻ lạnh ở nhiều nơi, với nhiều người? Để mỗi buổi học văn cô giáo đặt câu hỏi, chỉ mỗi mình giơ tay, câu nào cũng thế, cô giáo ngán ngẩm biết bao! Chúng ta không thể đổ lỗi cho chương trình học. Như lớp học sinh của 10 năm về trước thôi. chương trình học của họ có kém gì chúng ta đâu. Chúng ta không thể đổ lỗi cho thầy cô. Các thầy cô, không phải ai cũng không tâm huyết. Nhiều thầy cô tâm huyết, nhưng học sinh không chịu học, không chịu chuẩn bị bài, không chịu phát biểu,... liệu họ có mãi giữ được cái nhiệt huyết với nghề mãi như thuở ban đầu? Chúng ta, phải tự xem lại bản thân mình, xem rằng, môn Văn liệu đã thực sự được quan tâm đúng mức, liệu chúng ta đã thực sự dành thời gian để đọc hết những tác phẩm văn học dài thay vì truyẹn tranh hay internet...?
Hãy nghe, môn Văn đang kêu cứu...

Top Bottom