Sử 11 Văn hoá bản sắc dân tộc

Nguyễn Nga @@

Học sinh
Thành viên
17 Tháng bảy 2022
62
114
21
18
Hà Giang

Nguyễn Thị Thu Hiền 13042006

Cựu TMod Sử
Thành viên
11 Tháng hai 2022
470
1
382
66
18
Hà Tĩnh
Phát biểu suy nghĩ về nhận định: " văn hóa là bản sắc của dân tộc, văn hóa còn thì dân tộc còn, văn hóa mất thì dân tộc mất "
Nguyễn Nga @@Văn hoá chính là bản sắc dân tộc,mỗi dân tộc đều mang trong mình 1 bản sắc văn hoá dân tộc riêng,đó chính là cái nét đẹp,cái riêng....cái bản chất của dân tộc mình làm nên,tạo dựng,gây dựng nên.Đất mất có thể lấy lại được,nước mất có thể lấy lại được,nhưng 1 khi văn hoá đã mất thì mất tất cả.Nên nền văn hoá của mỗi nước nó đóng 1 vai trò rất quan trọng,đó là cái bản sắc riêng của từng nước,cái nét đẹp riêng. Biết tiếp nhận những cái đẹp tư văn hóa của những nước khác về nước mình nhưng không làm biến đổi cái văn hóa của nước mình
Bạn cũng có thể lấy dẫn chứng từ thời Bắc thuộc và các cuộc đấu tranh giành độc lập dân tộc từ thế kỷ II được công nguyên đến thế kỷ 10 ,mặc dù bị kẻ thù xâm lược và thực hiện nhiều chính sách bóc lột về kinh tế, đồng hóa về văn hóa nhưng nhân dân ta lại không bị động hóa và vẫn bảo tồn được cái tiếng Việt các phong tục tập quán của mình không bị sao loãng, bởi các chính sách đưa ra, nhân dân ta biết tiếp nhận và viết hóa những yếu tố tích cực của nền văn hóa Trung Hoa thời Hán, Đường như ngôn ngữ, văn tự... Nhưng vẫn giữ được cái nét đẹp văn hóa của nước mình

Trên đây là phần trả lời của mình, bạn có thể tham khảo qua. Bên cạnh đó, bạn nên tham khảo thêm các câu trả lời khác (nếu có) và xem lại nội dung bài học trong SGK để có một bài hoàn chỉnh nhé! Nếu có bất kì thắc mắc nào, bạn có thể cmt ngay phía dưới, mình sẽ hỗ trợ nhiệt tình.
Và bạn có thể tham khảo thêm kiến thức cơ bản các môn khác tại : https://diendan.hocmai.vn/threads/tong-hop-kien-thuc-co-ban-den-nang-cao-tat-ca-cac-mon.827998/

Chúc bạn ngày mới tốt lành và đừng quên vote cho câu trả lời bạn cảm thấy hay và hữu ích nhất đối với bạn nhé^^

Huỳnh Thị Bích Tuyền

Cựu Mod Sử
Thành viên
10 Tháng tám 2021
1,501
1
1,435
231
19
Cà Mau
Trường THPT Thới Bình
Phát biểu suy nghĩ về nhận định: " văn hóa là bản sắc của dân tộc, văn hóa còn thì dân tộc còn, văn hóa mất thì dân tộc mất "
Nguyễn Nga @@Cảm ơn bạn đã tham gia thảo luận tại team Sử. Sau đây mình xin gửi đến bạn bài làm tham khảo của mình nhé!
- Nói đến văn hóa là nói đến những gì là tinh hoa, tinh tuý nhất, được chưng cất, kết tinh, thành những giá trị tốt đẹp cao thượng, nhân tình tiến bộ.
- Việt Nam là một đất nước có hơn 4 nghìn năm lịch sử, trải qua không biết bao nhiêu sự biến đổi, thăng trầm do thiên nhiên và con người gây ra, đã tích lũy, tạo ra và phát huy được nhiều giá trị, bản sắc văn hóa riêng của dân tộc, làm nên hồn cốt của dân tộc; đồng thời tiếp thu và góp phần đóng góp vào nền văn hóa chung của nhân loại.
- Từ ngày thành lập đến nay, Đảng ta luôn coi trọng vai trò của văn hóa và hết sức quan tâm đến công tác xây dựng văn hóa trong sự nghiệp đấu tranh giải phóng dân tộc và xây dựng đất nước. Đảng ta xác định: Văn hóa là nền tảng tinh thần của xã hội, vừa là mục tiêu, vừa là sức mạnh nội sinh, động lực quan trọng để phát triển đất nước. Bác Hồ nói "Văn hóa soi đường cho quốc dân đi" Nền văn hóa mà chúng ta xây dựng là nền văn hóa tiên tiến, đậm đã bản sắc dân tộc với nội dung cốt lỗi là độc lập dân tộc và chủ nghĩa xã hội chủ nghĩa Mác - Lênin và tư tưởng Hồ Chí Minh giữ vai trò chủ đạo trong đời sống tinh thần của xã hội.
- Văn hóa có vị trí, vai trò đặc biệt quan trọng trong sự phát triển của đất nước. Thực tiễn cuộc đấu tranh giành và bảo vệ độc lập dân tộc cũng như xây dựng kiến thức đất nước đã chứng minh tầm quan trọng của văn hóa. Đặc biệt, trong bối cảnh hội nhập quốc tế ngày nay, văn hóa cũng có vai trò to lớn. Hòa nhập rất dễ bị hoà tan, đánh mất bản sắc văn hóa dân tộc, mà đánh mất bản các văn hóa là đánh mất dân tộc. Cho nên mới nói "Văn hóa là bản sắc của dân tộc, văn hóa còn thì dân tộc còn, văn hóa mất thời dân tộc mất.
Trên đây là phần trả lời của mình, bạn có thể tham khảo qua. Bên cạnh đó, bạn nên tham khảo thêm các câu trả lời khác (nếu có) và xem lại nội dung bài học trong SGK để có một bài hoàn chỉnh nhé! Nếu có bất kì thắc mắc nào, bạn có thể cmt ngay phía dưới, mình sẽ hộ trợ nhiệt tình.
Và bạn có thể tham khảo thêm kiến thức cơ bản các môn khác tại: TỔNG HỢP kiến thức cơ bản đến nâng cao tất cả các môn
Chúc bạn ngày mới tốt lành và đừng quên vote cho câu trả lời bạn cảm thấy hay và hữu ích nhất đối với bạn nhé^^

Top Bottom