Vấn đề về các chất hoá học

L

leesyaoran2012

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Mình có một số bài tập hoá học thế này
Viết công thức hoá học của các chất sau
Natri cacbonat
Kẽm hidroxit
Đinito penta oxit
amoni hidro photphat
Vôi tôi
canxidi hidro photphat
.............................
Mình đang học hoá lớp 8, không biết phải viết thế nào với mấy chất như là cacbonat hay la đinito, cách kết hợp chúng để tạo ra phương trình hoá học nữa.....Mong các bạn chỉ giùm.Rồi mấy công thức lại có chữ di ở giữa là gì nữa.Cảm ơn nhiều

T

tranhoainamquan

Natri cacbonat
Kẽm hidroxit
Đinito penta oxit
amoni hidro photphat
Vôi tôi
canxidi hidro photphat
Mình đang học hoá lớp 8, không biết phải viết thế nào với mấy chất như là cacbonat hay la đinito, cách kết hợp chúng để tạo ra phương trình hoá học nữa.....Mong các bạn chỉ giùm.Rồi mấy công thức lại có chữ di ở giữa là gì nữa.Cảm ơn nhiều

Na2CO3
Zn(OH)2
N2O5
(NH4)HPO4
Ca(OH)2
CaH2PO4

C

congchuaanhsang

Cacbonat là một tên một gốc axit hoá trị II. Khi nó liên kết với 2 nguyên tử Hiđro sẽ tạo thành axit cacbonic có CTHH là $H_2CO_3$. Khi nó liên kết với các nguyên tử kim loại sẽ tạo thành muối. (cả hidrophotphat và đihidrophotphat cũng tương tự như thế)
Ko có chất nào là đinitơ đâu bạn. Đinito pentaoxit là tên một oxit của phi kim nitơ. "Đi" và "penta" là các tiền tố để chỉ số nguyên tử của phi kim và số nguyên tử của oxi.
Đi là 2, tri là 3, tetra là 4, penta là 5; còn 1 là mono nhưng người ta thường giản lược tiền tố khi chỉ có 1 nguyên tử.
Hidroxit là một nhóm nhuyên tử có CTHH là OH và có hoá trị I. Khi nó liên kết với kim loại sẽ tạo thành bazo.
Sau đây là CTHH của các chất mà bạn đưa lên:
Natri cacbonat: $Na_2CO_3$
Kẽm hidroxit: $Zn(OH)_2$
Đinito pentaoxit: $N_2O_5$
Amoni hidrophotphat: $(NH_4)_2HPO_4$
Vôi tôi: $Ca(OH)_2$
Canxi đihidrophotphat: $Ca(H_2PO_4)_2$

W

whitetigerbaekho

Cái quan trọng nhất bạn muốn viết công thức
-thứ nhất phải thuộc hoá trị thì mới lập được công thức phân tử
-thứ 2 phải thuộc tên kim loại, gốc axit, tên bazo, axit
làm tốt 2 mặt trên thì nó sẽ trở nên đơn giản hơn
cái gì cũng phải xuất phát từ điều nhỏ nhoi nhất bạn ạ, ko phải tự nhiên là giỏi được
nếu bạn cần cù cố gắng mình tin bạn sẽ thành thạo thôi

C

connhikhuc

Natri cacbonat
Kẽm hidroxit
Đinito penta oxit
amoni hidro photphat
Vôi tôi
canxidi hidro photphat

-) Na2(CO3)
-) Zn(OH)2
-) N2O5
-) (NH4)2HPO4
-) Ca(OH)2
-) CaH2PO4

Top Bottom