Hỏi-Đáp Vấn đề chép bài kiểm tra của người khác

Nature Universe

Học sinh chăm học
Thành viên
5 Tháng mười một 2021
80
209
51
Phú Thọ

Thu Phương 195

Học sinh chăm học
Thành viên
11 Tháng sáu 2020
583
1
1,026
146
Hà Nam
Tư vấn cộng đồng
Các bạn cảm thấy như thế nào khi người khác chép bài kiểm tra của các bạn mà lại được điểm cao hơn??? (Mình dính nhiều lần lắm) . Có cách nào giải quyết vấn đề này không???
Mới đầu sẽ buồn, cũng tức tức xong dần quen. Nếu tất cả bài bạn ấy đều chép của e mà đc điểm cao hơn thì cũng cần phải xem xét xem cách trình bày, chữ viết của bạn ấy có sạch đẹp hơn e k? Có những bạn chép 1 lúc mấy người, mỗi bài lấy 1 ít về bài bạn ấy thì chứng tỏ bạn đấy cũng may mắn và biết chép đấy chứ. Có lần c và đứa bạn được 9, còn đứa ở giữa chép bài 2 bên và bạn đó được 10. Nếu giáo viên quan tâm học sinh vẫn sẽ đánh giá được lực học của từng bạn. Điểm số đó có khi cô cũng biết là do bạn đó đi chép mà có. Nhưng nếu e k thích thì cũng có thể từ chối k cho chép bài hoặc cho chép ít thôi đủ để bạn đó qua môn. 1 điểm kiểm tra k thể đánh giá bạn đó học giỏi được, bạn ấy cũng phải hoàn thành nhiều bài kiểm tra khác để đuổi kịp e. Nói chung nếu e k quá quan trọng việc xếp hạng hoặc bạn đó còn cách e quá xa về thứ hạng thì cũng k cần bận tâm lắm. Còn nếu đã thích cạnh tranh công bằng để ngoi lên cùng 1 vị trí thì cứ chia sẻ thẳng thắn với bạn là chúng ta cạnh tranh công bằng, văn minh đi. Cuối năm t với cậu xem ai thắng.(Kiểu vậy)

Phương Trần <3

Học sinh
Thành viên
26 Tháng chín 2021
37
54
31
Hải Dương
Các bạn cảm thấy như thế nào khi người khác chép bài kiểm tra của các bạn mà lại được điểm cao hơn??? (Mình dính nhiều lần lắm) . Có cách nào giải quyết vấn đề này không???

Câu chuyện tưởng bình thường mà xảy ra như cơm bữa. Tớ đôi khi cũng có chút xíu bức xúc vì vấn đề này và nhiều khi thấy buồn ơi là buồn. Mọi người vẫn thưởng bảo tớ điểm số thì chưa nói lên điều gì cả nhưng bản thân tớ thấy rằng chỉ cần một bài yếu hơn là sẽ kéo xuống hết.
Vấn đề chép bài không phải là vấn đề lạ với học sinh hiện nay và đôi khi có những vụ cãi cọ đánh nhau về vấn đề này. Không muốn bị yếu kém. Cũng chẳng muốn mất lòng... Thật là khó để chọn lụa!!!
Tớ nghĩ chép hay không cũng là yếu tố có đi có lại. Tớ đôi lúc cũng cho các bạn í chép để đủ điểm qua môn cũng đôi khi keo bo không cho ai nhìn cả. Nhiều khi cũng hờn dỗi vì vấn đề này. Tớ chỉ có thể đưa ra lời khuyên duy nhất đó chính là: HÃY LÀ CHÍNH CẬU! Đừng quan tâm đến ai hết. SỐNG VÌ MÌNH VÀ CỐNG HIẾN CŨNG VÌ MÌNH.
Chúc cậu tìm được đáp án riêng cho bản thân!!!

• Like
Reactions: Nature Universe

Tống Huy

Cựu TMod Cộng đồng
Thành viên
25 Tháng sáu 2018
4,084
7,241
691
19
Hà Tĩnh
THPT Lê Hữu Trác
Chuyện này thì bất kì ở đâu cũng đều sẽ xảy ra khá thường xuyên. Anh nghĩ điểm bạn này cao hơn chắc là vì trình bày đẹp hơn hoặc là không chỉ chép bài của em mà còn nhiều bạn khác, chắt lọc ý rồi mới viết vào. Nếu em cảm thấy việc này xảy ra nhiều lần và cảm thấy khó chịu thì em có thể tìm cách để bạn không xem được bài của em (lấy vở che,...) ^^

Phạm Ngọc Thảo Vân

Cựu Phụ trách BP Cộng Đồng
Cu li diễn đàn
Thành viên
TMod xuất sắc nhất 2017
17 Tháng ba 2017
3,529
10,494
1,054
23
Hồi xưa chị cũng gặp trường hợp này khá nhiều lần. Đối với những bạn cho chép bài, không ít thì nhiều thì cũng có một chút thắc mắc hoặc khó chịu vì công sức bỏ ra là không công bằng. Tuy nhiên, như mọi người có đề cập, phải suy xét xa nguyên nhân vì sao bài của bạn lại hơn bài mình để rút kinh nghiệm cho bản thân. Cách giải quyết thì em chỉ nên cho bạn chép 1 phần nếu chỗ đó bạn không hiểu thay vì chép nguyên bài, hoặc hướng dẫn bạn ấy chỗ đó áp dụng công thức/lý thuyết nào rồi để bạn tự làm nè

congchuatuyet204

Cựu Mod Cộng đồng
Thành viên
TV BQT được yêu thích nhất 2016
12 Tháng mười một 2010
2,685
9,827
929
Đắk Lắk
mình thử dùng biện pháp mạnh xem nào: che bài kiểm tra thiệt kỹ, nhất quyết không cho chép bài nữa.
và tất nhiên phải chú ý cách trình bày của em có đang gặp vấn đề gì không, và chú ý việt thiệt đẹp và dễ hiểu nhé.
nên chắc chắn điểm số sẽ cao hơn em ạ.

yuper

Cựu Mod Sinh
Thành viên
TV BQT quản lý tốt nhất 2016
TV ấn tượng nhất 2017
19 Tháng bảy 2011
2,687
1,923
539
Lần sau chủ động cho bạn chép đi bạn, rồi làm thân, rồi hỏi bí quyết coi nó sửa chỗ nào mà ay vậy, vậy là 2 đưá điểm cùng cao :v, ai cũng vui,lại có thêm bạn

Top Bottom