Sinh 11 Vận chuyển các chất trong cây

TrâmY.K

Học sinh mới
Thành viên
14 Tháng chín 2020
1
0
1
19
Quảng Ninh
THPT Nguyễn Văn Cừ
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Thầy dạy sinh lớp mình bảo :" dòng mạch gỗ có tốc độ chậm vì ngược chiều P , dòng mạch ray có tốc độ nhanh vì cùng chiều P"
Mẹ mình lại bảo là :" dòng mạch ray có tốc độ chậm do có sự cản trở của các bảo quan trong tế bào sống, dòng mạch gỗ có tốc độ nhanh do được tạo nên từ những tế bào chết rỗng ruột"
Mọi người có thể giúp mình phân biệt được ai đúng ai sai không. Vì cả hai đều đưa ra ý có lý nên mình rất phân vân ạ
. Cảm ơn mọi người ạ

Thủy Ling

Cựu Mod Sinh học
Thành viên Test
Thành viên
19 Tháng chín 2017
2,249
2,409
409
Phú Yên
trung học
Thầy dạy sinh lớp mình bảo :" dòng mạch gỗ có tốc độ chậm vì ngược chiều P , dòng mạch ray có tốc độ nhanh vì cùng chiều P"
Mẹ mình lại bảo là :" dòng mạch ray có tốc độ chậm do có sự cản trở của các bảo quan trong tế bào sống, dòng mạch gỗ có tốc độ nhanh do được tạo nên từ những tế bào chết rỗng ruột"
Mọi người có thể giúp mình phân biệt được ai đúng ai sai không. Vì cả hai đều đưa ra ý có lý nên mình rất phân vân ạ
. Cảm ơn mọi người ạ
Mình đồng ý với ý của mẹ bạn hơn. Vì dòng xylem tuy ngược chiều P nhưng bù lại có lực hút lá, áp suất rễ, tb lại chết và rỗng bào quan nên lực đẩy trong xylem rất lớn để thắng trọng lực và nước có thể được đẩy từ tận rễ đến tuốt trên lá. Còn phloem tuy thuận P nhưng chỉ có mỗi lực P và thêm sự cản bào quan, lại còn dòng dịch chuyển là các chất hữu cơ ( có kích thước lớn hơn các phân tử nước) nên di chuyển trong mạch thì sẽ chậm hơn, mà mình thấy cái chậm này cũng là đặc điểm để các chất có đủ thời gian vận chuyển vào cơ quan khác (như dự trữ chẳng hạn)
P/s Sao bạn không hỏi luôn cái này với mẹ bạn cho nhanh nhỉ?

Top Bottom