Văn 7 văn biểu cảm về tác phẩm văn học lớp 7

Thảo luận trong 'Thảo luận chung' bắt đầu bởi nguyễn thị thùy dương, 1 Tháng mười hai 2018.

Lượt xem: 148

1. nguyễn thị thùy dương

nguyễn thị thùy dương Học sinh mới Thành viên

Trường học/Cơ quan:
    THCS Đồng Mai
    Sở hữu bí kíp ĐỖ ĐẠI HỌC ít nhất 24đ - Đặt chỗ ngay!

Đọc sách & cùng chia sẻ cảm nhận về sách số 2

Chào bạn mới. Bạn hãy đăng nhập và hỗ trợ thành viên môn học bạn học tốt. Cộng đồng sẽ hỗ trợ bạn CHÂN THÀNH khi bạn cần trợ giúp. Đừng chỉ nghĩ cho riêng mình. Hãy cho đi để cuộc sống này ý nghĩa hơn bạn nhé. Yêu thương!

trên đường hành quân xa
    dừng chân bên xóm nhỏ
    tiếng gà ai nhảy ổ
    cục...cục tác cục ta
    nghe xao động nắng trưa
    nghe bàn chân đỡ mỏi
    nghe gọi về tuổi thơ
    trong đoạn thơ trên.hãy chỉ ra và nêu đặc điểm của biện pháp tu từ được sử dụng trong đoạn thơ,viết đoạn văn trình bày cảm nhận của em về hiệu quả nghệ thuật của biện pháp tu từ đó trong việc thể hiện nội dung
    mong mn giúp mình với ạ:D:D:D:D:D

2. Asuna Yuuki

Asuna Yuuki I'm hot Thành viên

Trường học/Cơ quan:
    THCS Võ Thị Sáu

Điệp từ "nghe" vang lên ba lần "Nghe xao động nắng trưa...nghe gọi về tuổi thơ" nhấn mạnh sức tác động mạnh mẽ của âm thanh tiếng gà đến tâm hồn người chiến sĩ trẻ. Tiếng gà làm xao động nắng trưa, xua tan nỗi nhọc nhằn, vất vả của nhịp bước hành quân và đánh thức tất cả kỉ niệm ấu thơ trong lòng người ra trận. Ngoài ra, nhà thơ còn sử dụng kết hợp với biện pháp ẩn dụ chuyển đổi cảm giác (sự phối hợp hài hòa của các giác quan: thính giác, thị giác, xúc giác, hồi ức). Người lính đã cảm nhận âm thanh bằng mọi giác quan và bằng cả tâm hồn mình, đó là một tâm hồn nhạy cảm với tình yêu quê hương thắm thiết, sâu nặng..
    ---------------
    Chẳng biết lạc đề không, học năm ngoái rồi nên mình cũng chả nhớ nữa.. :vv

Chú ý: Trả lời bài viết tuân thủ NỘI QUY. Xin cảm ơn!

Draft saved Draft deleted