Văn [VĂN 9] Lập dàn ý

Trà Trà

Học sinh mới
Thành viên
10 Tháng ba 2017
11
6
16
21
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Lập dài ý chi tiết cho những đề bài sau:
Đề 1. Cảm nhận về hình tượng mùa xuân trong bài "Mùa xuân nho nhỏ"
Đề 2. Từ nguyện ước cao đẹp của nhà thơ Thanh Hải qua bài thơ "Mùa xuân nho nhỏ" em có suy nghĩ gì từ trách nhiệm của thế hệ trẻ hôm nay
Đề 3. Phân tích khổ thơ đầu của bài thơ "Viếng lăng Bác"
Đề 4. Cảm nhận khổ thơ thứ 2 của bài thơ "Viếng lăng Bác"
Đề 5. Phân tích khổ thơ cuối trong bài thơ "Viếng lăng Bác"
Mn giúp mình với:(:(:(

daongocnhienntt9

Học sinh chăm học
Thành viên
1 Tháng ba 2017
87
44
106
Long An
Đây chỉ là theo ý kiến mình nếu có sai mong m.n giúp đỡ, chúng ta cùng chia sẻ nhé !
1.- Mùa xuân trong bài mùa xuân nho nhỏ là một mùa xuân tươi đẹp, trong trẻo với hình ảnh bông hoa, tiếng hót của con chim chiền chiện báo mùa xuân tươi thắm, ...
- Mùa xuân còn là mùa xuân của cả những người ra dồng và những người chiến sĩ ( bạn tự phân tích theo khổ thơ nhé ) và mùa xuân quê hương xứ Huế , dất nước
--> Tác muốn cống hiến mùa xuân nhỏ của mình vào mùa xuân lớn của đất nc.
2. Dầu tiên bạn nên ns 1 ít về nguyện ước của tgia :(..) Sau đó bạn dẫn đến thực trạng của các bạn trẻ hôm nay : Vdu6 như có người ham chơi,...--> cần chấn chỉnh lại về nền nếp lẫn GD, học đến đâu hiểu dến đó, lắp những lỗ hỏng KT, cần hiểu về trách nhiệm của tuổi trả qua câu ns của bác : "non sông ..." ( theo mình bn có thể lấy 1 số ý từ bài Chuẩn bị hành trang ,.... khúc dầu có nói dến đó,...

• Like
Reactions: Trà Trà

Trà Trà

Học sinh mới
Thành viên
10 Tháng ba 2017
11
6
16
21
Đây chỉ là theo ý kiến mình nếu có sai mong m.n giúp đỡ, chúng ta cùng chia sẻ nhé !
1.- Mùa xuân trong bài mùa xuân nho nhỏ là một mùa xuân tươi đẹp, trong trẻo với hình ảnh bông hoa, tiếng hót của con chim chiền chiện báo mùa xuân tươi thắm, ...
- Mùa xuân còn là mùa xuân của cả những người ra dồng và những người chiến sĩ ( bạn tự phân tích theo khổ thơ nhé ) và mùa xuân quê hương xứ Huế , dất nước
--> Tác muốn cống hiến mùa xuân nhỏ của mình vào mùa xuân lớn của đất nc.
2. Dầu tiên bạn nên ns 1 ít về nguyện ước của tgia :(..) Sau đó bạn dẫn đến thực trạng của các bạn trẻ hôm nay : Vdu6 như có người ham chơi,...--> cần chấn chỉnh lại về nền nếp lẫn GD, học đến đâu hiểu dến đó, lắp những lỗ hỏng KT, cần hiểu về trách nhiệm của tuổi trả qua câu ns của bác : "non sông ..." ( theo mình bn có thể lấy 1 số ý từ bài Chuẩn bị hành trang ,.... khúc dầu có nói dến đó,...
Cảm ơn bạn nhiều nạ nhưng bạn có thể làm rõ hơn cho mình được koJFBQ001620702013A

daongocnhienntt9

Học sinh chăm học
Thành viên
1 Tháng ba 2017
87
44
106
Long An
à, theo mình qua bài thơ trong khổ 1 ta thấy dc tgia đang tả về vẻ đẹp trong trẻo , đầy sức sống của thiên nhiên dất nước VN với những hình ảnh là tín hiệu như bông hoa tím , con chim chiền chiện,..với những BPNT ( biện pháp nghệ thuật ) đặc sắc như đảo ngữ " mọc ", TPBL ơi , từ địa phương "chi".
Khổ thơ 2 ns về vẻ đẹp và sức sống của dất nước qua mấy nghìn năm LS. Trong đó có phép ẩn dụ là mùa xuân của những người ra đồng-người nông dân hay nhiệm vụ lđ, sx xây dựng đất nước và cả nững người cầm súng- người lính hay nhiệm vu chiến đấu.
Ngoài ra còn có mùa xuân của wue6 hương xứ Huế của tác giả với câu hát Nam ai.. nhịp phách tiền,..
Bài thơ nói về mùa xuân của chính nhà thơ, ở đây tgia muốn thể hiện tâm nguyện đóng góp mùa xuân nhỏ của mình vào mùa xuân chung của dất nc dù là tuổi 20 dù là khi tóc bạc.

• Like
Reactions: Trà Trà
Top Bottom