[Văn 9]Giúp mik nha .....

M

matlanh69

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Mọi người giúp mik làm bài này naz , ai jup mik , mik se tk nhiu nhiu......... cho ý tưởng cũng được ...................

Nhà thơ Khương Hữu Dụng đã viết: "Một tiếng chim kêu sáng cả rừng .." .Trong bài thơ "Đoàn thuyền đánh cá " của Huy Cận cũng viết : "Vảy bạc đuôi vàng loé rạng đông" . Cảm nhận của bạn như thế nào về 2 câu thơ trên .

@};-@};-@};-@};-@};-@};-@};-@};-@};-@};-@};-@};-@};-@};-@};-@};-@};-@};-@};-@};-@};-@};-@};-@};-@};-@};-@};-@};-@};-@};-

Last edited by a moderator:
R

ruougao

mình nghĩ là thế này không biết có đúng không, bạn thử đọc xem:
tác giả miêu tả những tia nắng sớm chiếu trên khoang cá đầy làm lấp lánh thêm vảy bạc, đuôi vàng và màu sắc phong phú của loài cá khiến cho rạng đông thêm rực rõ ->ta cảm nhận được vẻ đẹp của biển cả.
còn câu: một tiếng chim kêu sáng cả rừng thì mình nghĩ là tiếng chim kêu là âm thanh làm cho khu rừng đang chìm trong màn đêm bỗng bừng sáng->tiếng chim kêu là sự bình yên của khu rừng.

M

matlanh69

hj , cảm ơn ý kiến của bạn nhé . Mik nghĩ thế này , bạn xem đc không : tiếng chim cất lên lúc trời sáng lên ta cảm tưởng như chính tiếng chim đã đánh thức cả khu rừng . câu thơ "mắt cá.... " cũng tương tự : Ánh sáng mặt trời chiếu lên làm cá lung linh , lấp lánh nhưng ta lại thấy chính những vẳy bạc đuôi vàng quý báu kia làm lên ánh sáng cho người .........==> từ h/ả thật --> liên tưởng thú vj ....

S

sulovely123

theo mình thỳ câu 1 tiếng chim kêu sáng cã rừg cũng có ý chĩ 1 tiếg chim thôi cũm làm cã rừg núi bừg tỉnh .........
sáng sủa lạ thường.............................
còn câu vẫy bạc đuôi vàng loé rạng đông của nhà thơ Huy Cận như muốn nói
1 con cá vẩy đuôi làm cho cả sông suối bừg tỉnh
2 câu nỳ như mún nói tất cã chim thú trên thế gian này đều hoà nguyện vào nhau .......... góp ý dùm mìk
nhữg suy nghỹ cũa mìk có đúg k nha nha :))

Top Bottom