(Văn 9) Giúp đỡ kiến thức để thi học kì

S

s4obangkh0c_kh0ngr0inu0cmat

chúc mọi người một giáng sinh vui vẻ nha.Đúng ngày giáng sinh cũng là ngày mình thi đó

S

summer_rain_ooo

Đề mình nè :
1/ (1 điểm)
Thành ngữ " Ông nói gà, bà nói vịt" dùng để chỉ tình huống hội thoại như thế nào? Thành ngữ đó liên wan đến phương châm hội thoại nào?
2/ (1 điểm)
trong các câu sau, từ "chân" ở câu nào được dùng với nghĩa gốc, từ "chân" ở câu nào dc dùng với nghĩa chuyển:
a/ "Cái chân thoăn thoắt
Cái đầu nghênh nghênh"
b/" Gìn vàng giữ ngọc cho hay
Cho đành lòng kẻ chân mây cuối trời"
3/(2 điểm)
Tóm tắt truyện ngắn "Làng" của Kim Lân.
4/ (6 đỉêm)
Em mới được về thăm lại ngôi trường xưa của mình. Hãy kể lại buổi về thăm trường đầy xúc động đó.

C

congchualolem_b

1.chỉ tình huống ng nói về vấn đề này , ng nói về vấn đề kia,vi phạm phương châm quan hệ
2, từ chân ở câu a là nghĩa gốc
câu 3 và 4 thì tùy thuộc vào viết văn, mình có bài ở 1 vài topic rồi nên k viết lại, thông cảm :D

C

chip_coi244

Cẩn thận

Mọi người hãy cẩn thận vì mình thấy trên diễn đàn có những bài post những đề học kì mà theo tính chất là biết trước đề thi mọi người hãy cẩn thận vì những bài đó ko có cơ sở chắc chắn đâu, đừng học tủ hãy củng cố kiến thức của mình mà đi thi, nên ai có kinh nghiệm hay có bài hay thì post lên để mọi người cùng tham khảo nha.
HỌC TỦ LÀ ĐÁNH BẠC VỚI SỐ PHẬN.

S

sakura_angel

Híc !Mình cũng sắp thi nè,nhưng mà mình có môt kinh nghiệm ( hok biết là có quý ko nữa) la cứ bình tĩnh chơi thoải mái,học từ từ, cuối cùng là chuyên môn đj thi với cái đầu thoải mái ( có khi còn trống rỗng nữa cơ) ! Hj Hj ! thế mằchngr hiểu sao năm nào mình cũng là học sjnh giỏi với điểm phẩy văn cao nhất lớp đấy !

Top Bottom