(Văn 9) Giúp đỡ kiến thức để thi học kì

C

chip_coi244

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Mọi người ơi đã vào kì thi học kì 1 rùi nên mình muốn mọi người ai có những kiến thức về ngữ văn lớp 9 tốt hãy vào đây post những ý tưởng hay kinh nghiệm học tập của mình để chia sẻ cho các bạn học yếu hơn, để giúp nhau thi tốt nha. Quy định post bài nà:khi (55):
Thứ nhất: post những bài liên quan đến ngữ văn hay trao đổi kinh nghiệm( Ko post những bài ngòai lề nha)
Thứ hai: Các bạn post các bài tập làm văn mà mình viết hay và đc điểm cao nhất để mọi người cùng tham khảo
Thứ ba: Ko được spam và nên post những kinh nghiệm những bài có ích cho mọi người ( VD: post các bài nói về cách làm tập làm văn, tiếng việt, cách học văn hiệu quả).
:khi (35):Mọi người hãy cùng trổ tài văn thơ của mình đi nào:khi (35):
:khi (181):Chúc mọi người thi tốt nha:khi (152):
Nếu thấy đc mấy bạn nhấn cảm ơn dùm mình cái nha. Thank:D

Last edited by a moderator:
A

anh_anh_1321

mình sẽ post lên bài tập làm văn số 1 của mình để các bạn bình luận, nhưng bây giờ mình chưa có thời gian, để lúc nào rảnh mình sẽ post lên

C

chip_coi244

Uhm cũng đc bạn post bài phân tích đi miễn sao về ngữ văn và có lợi cho mọi người là đc rồi. Mọi người cùng chung sức giúp đỡ nhau nha:D:khi (181):
Chúc mọi người thi tốt. Good luck:khi (192):

H

hmhieu

Thi HK dễ lắm. Chỉ mỗi tội do tâm lý nên hay cẩu thả, lúng túng dẫn đến sai sót thôi
Khi làm bài tốt nhất là nên đọc kĩ đề, phân tích những điều cần làm (trọng tâm của đề, tiện bạn gạch luôn vào chân yêu cầu đó để chú ý)
Cảm thụ văn học : khi người ta bảo bạn Phân tích thì mới làm kĩ nghệ thuật, nhịp thơ, giọng điệu, luật bằng trắc... còn khi người ta bảo nêu cảm nghĩ thì hãy xoáy vào các ý kiến, quan điểm và câu bình riêng của mình
Viết TLvăn: chú ý nhập vai vào nv trong các truyện nên có yếu tố quan trọng : Đối thoại, độc thoại, độc thoại nội tâm.
Chép thơ: SGK :D
Kinh nghiệm của mình sau 1 lần thi HK Văn, 19 lần làm bộ đề Văn tốt nghiệp và 2 lần thi HSG huyện đó.

Last edited by a moderator:
C

chip_coi244

Rất tốt mọi người vào post thêm bài đi nhanh lên nha :D ai thi rùi thì vô post đề văn để mọi người tham khảo đi nha:)>-

T

thienthandethuong_minigirl

đề mình mới thi
1/
a)nêu các cách phát triển nghĩa của từ?VD
b)"buồn trông......
chân mây mặt đất........"
từ chân được chuyển nghĩa theo phương thức nào? tác dụng
2/cảm nhận về khổ thơ cuối bài ánh trăng
3/làm 1 bài văn nêu lên kỉ niệm củ mình với thầy cô giáo

C

chip_coi244

Đề thi học kì của Nha Trang

Mình vừa mới thi học kì sáng đây xong, đây là đề ngữ văn mình thi:
Câu1: Hãy tóm tắt câu chuyện người con gái Nam Xương (không quá nửa trang giấy làm bài)
Cầu: Hãy thuyết minh những nét đặc sắc nhất của truyện kiều.
Lưu ý: Đây chỉ là đề cho các bạn chưa thi tham khảo thui đừng có học tủ nha.Good Luck!:khi (35):

P

pedung94

đề thi học kì I của mình nè:
câu1: Nêu những hiểu biết của em về Nguyễn Đình Chiểu
Câu 2: chuyển câu trực tiếp sang gián tiếp
Câu 3: NLXH về giữ chữ tin
Câu 4: Kể lại quá trình mà em đã vươn lên trong học tập

B

betot00

Ở Mình ra đê khó ơi là , 1câu duy nhất:
Thơ Văn Vn rất thanh công việc miêu tả người lính.Bằng ~ bài thơ đã học em hãy c/m đều đó là đúng

P

pedung94

Cũng dễ mà với cái này thì chỉ cần phân tích 2 bài đồng chí và BTVTĐXKK là xong. Kòn nếu bạn muốn ăn điểm hơn tí xíu thì liên tưởng đến những bài khác
theo mình là thế

B

betot00

Dễ cái gì theo bạn: Bạn nghĩ sao khi phân tích 2 bài 1 lúc trong t/g ngắn ngủi mà cái nài đâu phải chủ yếu là phân tích-> c/m đều trên đó dã nói ra rút wa 2 bài phân tích (t/g đâu mà làm)

P

pedung94

mình cho bạn koi đề Kt 45' của mình nè:
Câu 1:Tóm tắt truyện chiếc lược ngà của Nuyễn Quang Sáng
Câu 2:Cảm nhận của em về hình ảnh người lính qua 2 bài thơ TĐXKK và ĐC
Câu 3:Cảm nhận của em về nhân vật bé Thu trong truyện chiếc lược ngà
Câu 4:chép lại 2 khổ thơ cuối trong bài thơ Ánh Trăng của Nguyễn Duy
đề của ai ác hơn bạn bít liền

S

seagirl_41119

Ở Mình ra đê khó ơi là , 1câu duy nhất:
Thơ Văn Vn rất thanh công việc miêu tả người lính.Bằng ~ bài thơ đã học em hãy c/m đều đó là đúng

uhm,đúng là phân tích cả 2 bài thơ ĐC và BTVTĐXKK đấy,nhưng đâu phải phân tích hét đâu mà hok đủ thời gian???????????Chỉ cần phân tích những chit tiết miêu tả về ng lính ,từ đó nêu nét đặ sắc trong cách MT thui

Top Bottom