[Văn 8] Ôn tập truyện kí Việt Nam

P

phuphu123

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

hix...hix... bữa học bài này, cô mình không cho viết bài gì hết, chỉ cho 6 cái đề để ktra:
1/ Tóm tắt đoạn trích tức nước vỡ bờ từ 4->6 dòng.
2/ Tóm tắt truyện cô bé bán diêm, chiếc lá cuối cùng.
3/ Qua đoạn trích tức nước vỡ bờ và truyện ngắn lão Hạc, em hiểu thế nào về cuộc đời và tính cách của người nông dân nghèo trong xã hội cũ.
4/ Trong truyện cô bé bán diêm cho ta thấy trách nhiệm của người lớn đối với trẻ em như thế nào? Trẻ em ngày nay được quan tâm chăm sóc ra sao?
5/ Vì sao nói bức tranh chiếc lá cuối cùng là một kiệt tác
6/ Hãy nêu những điểm giống & khác nhau chủ yếu về nội dung và hình thức nghệ thuật của 3 VB: Trong lòng mẹ, Lão Hạc, Tức nước vỡ bờ.

~~~~~~~~@};-~~~~~~~~
Laf giùm mình nha các bạn

T

thaiduong123

tóm tắt chiếc lá cuôí cùng này
xiu và giôn-xi là 2 hoạ sĩ nghèo còn trẻ.giôn-xi bị bịnh s­ung phỏi bệnh tình rất nặng cô tuyệt vọng ko mún sông' nưã cô chỉ đợi khi chiếc cuối cùng rụng xuống cô sẽ lìa đời biết đc ý nghĩ điên rồ đó cụ bơ -men đã thuc suốt đêm mưa bão để vẽ chiếc lá thường xuân chiếc lá cuôí cùng ko rụng đã làm giôn-xi nghĩ lại cô hj vọng và muốn đc sống đc sáng tạo
cô đã tù cõi chết trở về còn cụ bơ-men đã chết vì sáng tạo ra kiệt tác cứu giôn-xi.

Last edited by a moderator:
P

phuphu123

tóm tắt chiếc lá cuôÝ cùng này
xiu và giôn-xi là 2 hoạ sĩ nghèo còn trẻ.giôn-xi bị bịnh s­ung phỏi bệnh tình rất nặng cô tuyệt vọng ko mún sông' nũa cô chỉ đợi khi chiếc cuối cùng rụng xuóng cô sẽ lìa đời biết đc ý nghĩ điên rò đó cụ bơ -men đã thuc suốt đêm mua bão để vẽ chiếc lá thường xuân chiếc lá cuôÝ cùng ko rụng đã làm giôn-xi nghĩ lại cô hj vọng và muốn đc sóng đc sáng tạo
cô đã cõi chết trở về còn cụ bơ-men đã chết vì sáng tạo ra kiệt tác cúu giôn-xi.

bạn để ý mấy chỗ mình bôi đỏ nhé, không được viết chữ teen
ngoài ra để ý luôn mấy phần mình bôi xanh, viết chính tả cũng phải đúng nha

L

linhxinh2t

5.bức tranh chiếc lá cuối cùng là một kiệt tác vì:nó dã cứu sống Gion-xi, len nên niềm hi vọng và nghị lực sống cho Gion xi

M

meo_xi_tin

- Giống nhau:
+ Đều là văn tự sự, là truyện kí hiện đại (đều được sáng tác thời kì 1930, 1945).
+ Đều lấy đề tài về con người và cuộc sống xã hội đương thời của tác giả, đều đi sâu miêu tả số phận cực khổ của những người con bị vùi dập.
+ Đều chan chứa tinh thần nhân đạo (yêu thương, trân trọng những tình cảm, phẩm chất đẹp đẽ của con người, tố cáo những gì tàn ác, xấu xa).
+ Đều có lối viết chân thực, gần đời sống, rất sinh động (bút pháp hiện thực).
(Có thể nói, những điểm giống nhau của 3 văn bản nêu trên đều là những đặc điểm chung nhất của dòng văn xuôi hiện thực nước ta trước cách mạng. Vì vậy, từ những điểm chung đó, GV nên nói qua cho HS có ý niệm sơ bộ về dòng văn học hiện thực trước cách mạng. GV cũng cần gợi ý thêm để các em hiểu khái niệm truyện kí hiện đại trong văn học Việt Nam qua các việc chỉ ra những nét giống nhau của văn bản trên).

Q

Quynhtrang752002

Bức trah chiếc lá cuối cùg của cụ Bơ-Men trở thàh 1 kiệt tác vì:-chiếc lá cụ vẽ giống y như thật.
-Chiếc lá được vẽ = cả tình thương của cụ dành cho Giôn-xi.
Chiếc lá đó đã cứu sống Giôn-xi

Top Bottom