[Văn 8] Em hãy kể lại một buổi sinh hoạt mà em thích nhất

G

gauconmary_tn

Bây giờ tối rồi! Mình ko thể viết nguyên Bài văn đc! bạn thông cảm!
Mình gợi ý thôi nhá!
Bưổi SH e thích nhất là Buổi giao lưu vs các bạn nước ngoài ở ....
Trong tự sự nên xen kẽ miêu tả (các bạn nước ngoài có dáng vẻ ra sao? giọng nói? tiếng anh hay tiếng việt? ...) và biểu cảm (Khi nói chuyện , giao lưu vs các bạn e cảm thấy thế nào?...)

L

lan_phuong_000

Mai em phải nộp đề ''Em hãy kể lại một buổi sinh hoạt mà em thích nhất'' cho cô rồi, anh chị mau mau giúp em với nha:D

Chị hướng cho em một đề nhé!
Buổi sinh hoạt đó trùng với ngày trung thu nhưng bọn em phải đi học, thế là các bạn trong lớp (em có thể nêu rõ họ tên) bày trò ông địa, một bạn độn cái áo khoác vào bụng giả ông địa, mấy bạn còn lại gõ thước bút vào bàn rồi cùng hò reo mấy bài hát trung thu. Không biết cô chủ nhiệm vào nên bạn đóng vai ông địa vẫn cứ thoải mái múa cười, là cả lớp lo bạn sẽ bị cô mắng, nhưng không cô rất hiểu tâm lí của các em nên không chỉ không mắng mà còn cho các em về sớm để vui trung thu
Ở đâu em nên chú ý các chi tiết miêu hả hình dáng các bạn và tả kĩ hoạt động của các bạn, chú ý mấy chi tiết đặc sắc nha
Chúc em làm bài tốt!

N

nhox_pun401

Buổi sinh hoạt đó trùng với ngày trung thu nhưng bọn em phải đi học, thế là các bạn trong lớp (em có thể nêu rõ họ tên) bày trò ông địa, một bạn độn cái áo khoác vào bụng giả ông địa, mấy bạn còn lại gõ thước bút vào bàn rồi cùng hò reo mấy bài hát trung thu. Không biết cô chủ nhiệm vào nên bạn đóng vai ông địa vẫn cứ thoải mái múa cười, là cả lớp lo bạn sẽ bị cô mắng, nhưng không cô rất hiểu tâm lí của các em nên không chỉ không mắng mà còn cho các em về sớm để vui trung thu
Ở đâu em nên chú ý các chi tiết miêu hả hình dáng các bạn và tả kĩ hoạt động của các bạn, chú ý mấy chi tiết đặc sắc nha

U

uocmovahoaibao

Mình gợi ý thôi nhá!
Bưổi SH e thích nhất là Buổi giao lưu vs các anh chị bộ đội nhân ngày 22/12
Trong tự sự nên xen kẽ miêu tả (các anh chị có dáng vẻ ra sao? tính tình? ...) và biểu cảm (Khi nói chuyện , giao lưu vs các anh chị e cảm thấy thế nào?...)

P

p3b3o_091098

Thứ 7 tuần trước, Lan bị mất chiếc máy mp3, Lan vội vàng nghi Nam lấy cắp nó. Lan nói rằng Nam ngồi gần và trong giờ ra chơi chỉ có Nam tỏng lớp nên mới có cơ hội lấy cắp nhưng tôi biết Lan nghi Nam lấy chỉ vì gia đình Nam rất khó khăn, bần cùng.
Đến tiết Sinh hoạt lớp, Lan lại còn nói với cô Hoài - GVCN lớp tôi. Các bạn trong lớp đều tin rằng điều Lan nói là có cơ sở. Mọi người bàn tán xôn xao. Nam có giải thích nhưng không ai nghe. Tôi bức xúc, thấy ức, thấy giận thay Nam. Tôi biết Nam không bao giờ làm điều đó. Tôi đứng dậy, nói : " Các bạn không chịu nghe Nam nói, không có bằng chứng thì đừng vội đổ tội cho người khác. Nam là người nhút nhát, khép kín chỉ vì các bạn không chịu mở long, luôn coi thường Nam vì gia đình bạn ý nghèo, khó khăn, mẹ là lao công, bố là công nhân sao? Lan nghi Nam lấy cắp mp3 à? Thế bạn không nhớ sáng hôm qua đã cho Huy lớp bên mượn à?" Lan bàng hoàng nhớ lại, vẻ mặt ngượng ngùng, cúi mặt không nói một lời. Tôi tiếp " Các bạn có biết Nam vẫn thường xuyên giúp đỡ nhưng em bé đường phố học cữ không? Việc nhà , việc học, lại còn việc dạy chữ nữa, ấy thế mà Nam năm nào cũng là học sinh khá. Đó không phải tấm gương hay sao? Chỉ nhìn bề ngoài, hoàn cảnh mà vội đánh giá người khác thì có quá đáng không? Để nhận xét một người, các bạn không nên chỉ nhìn vẻ bề ngoài. Đó chính là điều tôi và các bạn cần học đấy!" Tôi ngồi xống, im lặng. Buổi sinh hoạt trôi qua nặng nề nhưng tôi biết, cả lớp đều đang suy ngẫm.

Top Bottom