Văn 8.....Đề kiểm tra học kì..!

B

bupbe_dautay

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Tham khảo đề của trường tớ nè.....Trả lời hộ luôn nhé!
Câu 1:
Cho đoạn văn:
''.....Mẹ tôi lấy vạt áo nâu thấm nước mắt cho tôi rồi xốc nách tôi lên xe. Đến bây giờ tôi mới kịp nhận ra mẹ tôi ko còm cõi, xơ xác quá như cô tôi nhắc lại lời người họ nội của tôi. Gương mặt mẹ tôi vẫn tươi sáng với đôi mắt trong và nước da min, làm nổi bật màu hồng của 2 gò má...''
a, Đoạn văn trích từ văn bản nào? Tác giả là ai?
b, Những từ tượng hình có trong đoạn văn.....?
c, Tìm 2 từ đồng nghĩa với từ mẹ. Cho biết từ tìm được thuộc địa phương nào?
d, ''Mẹ tôi lấy vạt áo nâu thấm nước mắt cho tôi rồi xốc nách tôi lên xe''.....Là câu đơn hay câu ghép? Vì sao?
Câu 2:
....Dựa vào phần trích truyện ''Chiếc lá cuối cùng'', hãy làm sáng tỏ tấm lòng yêu thương và hành động cao cả của cụ Bơ Men đối với Giôn-Xi...
>>> Dễ phải không nhẩy?

T

talavuaday

trường bạn là trương nào vậy đề này co phải là đề thi hoc kì hok za?
tui hoc kém mon nay lam nen moi hoi doa
lam on cho tui bit ten truong ban nha

L

laban95

1.văn bản trong lòng mẹ. tác giả là Nguyên Hồng
2. còm cõi, xơ xác,xốc nách
3.má(miền nam), u(miền bắc)
4.là câu ghép (định nghĩa)
5.cụ bơ-men lo lắng cho mạng sống của giôn-xi, trong cái nhìn lặng lẽ, chẳng nói năng j hình như trong lòng cụ đag ấp ủ ý định nào đó. trong đêm mưa gió phủ phàng chiếc lá cuối cùng đã rụng thì cụ bơ-men chịu mưa gió, cầm đèn, leo thang để vẽ chiếc lá thường xuân cuối cùng
(câu này do mình nghĩ thui nha hem bik đúng sai)

B

bupbe_dautay

trường bạn là trương nào vậy đề này co phải là đề thi hoc kì hok za?
tui hoc kém mon nay lam nen moi hoi doa
lam on cho tui bit ten truong ban nha

Tớ ở Vinh, Nghệ An cơ....
Lần sau nhớ viết chữ có dấu nhé bạn....
@Laban: Tớ vít là câu đơn cơ, ai cũng làm thế cả!Còn về bài văn thì tớ làm dài, tóm tắt như bạn thì cũng Okie rùi!

L

laban95

rùi tiu mình òy. mấy bài câu ghép mày mình cũng hem rành lém. bạn nào bik cách so sánh làm sao phân biệt đc ĐIỀU KIỆN- KẾT QUẢ với NGUYÊN NHÂN- KẾT QUẢ hok? mình đag rối về cái này nè

Top Bottom