Văn [Văn 8] Chiếu dời đô

yenlinh0601

Học sinh mới
Thành viên
10 Tháng ba 2017
2
0
11
21

aooyuki@gmail.com

Học sinh tiến bộ
Thành viên
29 Tháng hai 2016
486
552
151
22
Đồng Nai
* chiếu dời đô *
- Lý Công Uẩn đã đưa ra vô vàn lý do để chứng mình cũng như thuyết phục người dân, quần thần theo ý mình chuyển đô, vừa cho thấy ông là 1 người thông minh, biết nghĩ cho lợi ích dân chúng, cho 1 quốc gia phồn vinh.
* Ngắm trăng *
- Bác như cùng trăng lạc vào cõi riêng, mà tại nơi đó chỉ có Bác, có trăng và có thiên nhiên tồn tại. Cảnh vật thơ mộng, đẹp đến xao lòng, hình ảnh thiên nhiên hiện lên chân thực, gần gũi, đơn sợ, bình dị mà phút chốc, dưới ngòi bút của Bác, nó như chuyển mình, biến thành 1 khung cảnh đẹp đến mê người, khó mà có thể tìm ra. Chứng tỏ được Bác là 1 người yêu thiên nhiên, yêu trăng, yêu cảnh sắc của non sông. Bất chấp hoàn cảnh, Bác như thể với thiên nhiên là 1, và giữa họ, khoảng cách chưa bao h tồn tại cả.

p/s: a nghĩ là vậy, đúng thì e bấm like nhé, chúc e học tốt
- Thân -

Phương Hoa 1811

Học sinh mới
Thành viên
8 Tháng tư 2017
4
0
16
20
Dựa vào văn bản " Chiếu dời đô" hãy nêu suy nghĩ của em về vai trò của người lãnh đạo anh minh Lí Công Uẩn. Hãy chứng minh tình yêu thiên nhiên trong bài thơ " Ngắn trăng" của Hồ Chí Minh
*
Dựa vào văn bản " Chiếu dời đô" hãy nêu suy nghĩ của em về vai trò của người lãnh đạo anh minh Lí Công Uẩn. Hãy chứng minh tình yêu thiên nhiên trong bài thơ " Ngắn trăng" của Hồ Chí Minh
* chiếu dời đô : lý thái tổ xác định nhiệm vụ hiện tại là cần phải dời đô từ hoa lư về đại la. Từ việc nhìn nhận thấu suốt tình hình đất nước ,vua lý thái tổ đã có những quyết định đúng đắn,những hành động táo bạo để đưa đất nước đến bến bờ của sự bình yên và phát triển . * ngắm trăng : tình yêu thiên nhiên luôn thường trực trong trái tim người chiến sĩ cộng sản hồ chí minh dù trong cảnh tù đày . Có lẽ bởi trước hết người là nhà thơ ,người nghệ sĩ biết trân trọng và sáng tạo nên cái đẹp . Vẻ đẹp của đêm trăng ,của vầng trăng - người bạn cố tri của nhà thơ người tù hồ chí minh từ thửa nào . Đêm trăng đẹp đến khó hững hờ đó cũng là lý do khiến nhà thơ không ngủ được . Đó cũng là vẻ đẹp của 1 thi sĩ nhưng cũng lại là một người chiến sĩ .... ( nguồn : chiếu dời đô em tự nghĩ , ngắm trăng là cô giáo em chữa )

Top Bottom