[văn 7]Văn bản cuoc chia tay cua nhung con bup be

Y

yumi_26

Nhớ thanks nha!!

Câu 6: Tính thời sự của văn bản trên là: Văn bản viết về quyền trẻ em
"Trẻ em có quyền được sống chung với cha mẹ
Trẻ em có quyền được học tập"

( Trích trong Công ước Liên hợp quốc về quyền trẻ em)
Cha mẹ đã ko có trách nhiệm trong việc nuôi dạy con cái, ko tạo điều kiện cho con cái học tập, lạm dụng sức lao động của trẻ em("chuẩn bị thúng hoa quả để ngồi bán). Trong trường hợp này, Thuỷ còn quá nhỏ để phải làm công việc buôn bán.
" Bố mẹ có trách nhiệm hàng đầu trong việc nuôi dạy con cái...."
( Trích Điều 18, Công ước về quyền trẻ em của Liên hợp quốc, 1989)

Q

qunhlinh1997

Bạn viết mình chả hỉu gì cả.Bạn vít lại cho rỏ đi...............................

Y

yumi_26

Văn bản "Cuộc chia tay của những con búp bê là bài viết nói về quyền trẻ em.
Tính thời sự của bài này là: cha mẹ của Thành và Thuỷ đã ko có trách nhiệm trong việc nuôi dạy con cái. Ko tạo điều kiện cho con cái được học hành, Lạm dụng sức lao động của trẻ em
Trong Công ước liên hợp quốc về quyền trẻ em đã nói rõ:
- Trẻ em có quyền được sống chung với cha mẹ, có quyền được học tập.
- cha mẹ phải tạo điều kiện cho trẻ em thực hiện các quyền và bổn phận ấy.

L

linh_hok_xinh95

Lời nói và hành động của Thuỷ khi thấy anh chia 2 con búp bê ra hai bên có gì mâu thuẫn? Có cách nào để giải quyết mâu thuẫn ấy không? Cách Thuỷ giải quyết gợi cho ta suy nghĩ gì?:khi (154):
lời nói và hành động của Thuỷ, khi thấy anh chia hai con búp bê ra hai bên thuỷ đã đặt ra trong đầu mình rằng : +) hai con búp bê là hai con búp bê mà mình và anh thik choi.nay chúng phai xa nhau nhu anh em chia tay nhau.
+) viec thuỷ doi ju lại một con búp bê như để làm tin hay còn có thể nói là để hai anh em mãi nhớ đến nhau. ko wên nhau:)
Có đúng hôk ? hi xem júp em voi

C

congchuatuyet_2009

lời nói và hành động của Thuỷ, khi thấy anh chia hai con búp bê ra hai bên thuỷ đã đặt ra trong đầu mình rằng :
+) hai con búp bê là hai con búp bê mà mình và anh thik choi.nay chúng phai xa nhau nhu anh em chia tay nhau.
+) viec thuỷ doi ju lại một con búp bê như để làm tin hay còn có thể nói là để hai anh em mãi nhớ đến nhau. ko wên nhau:)
Có đúng hôk ? hi xem júp em voi

Bạn viết hình như hơi mâu thuẫn thì phải, vừa nói là búp bê chia tay nhau là anh em chia tay lại cũng vừa nói là lấy làm tin ko quên nhau là sao vậy nhỉ? Tuy trong bài có cảnh mâu thuẫn nhưng bạn nói cũng mâu thuận thì giải thích làm sao?

@ qunhlinh1997 là Yumi_26: có gì 2 bạn ra Yh trao đổi hoặc vào tin nhắn khách nhé, đừng spam, nó loãng topic nè! :D

K

keobong_291097

giúp mjnh` tưởng tượng kể tiếp chuyện cuộc chia tay của n~ con búp bê tho 1 kết cục mới
làm gấp nha,9h sáng mai là phải nộp rùi

T

thuydung01081995

vì cảnh vật xung quanh đâun có cảm nhận gống như thành và thủy mà họ ko gặp phải chuyện như thành và thủy thì họ rất bình thường mà

C

catnguyen

b-(b-(
Mâu thuẫn ở chỗ khi Thàh lấy con búp bê đặt mỗi phía một con thì Thuỷ tru tréo giận dữ và nói: "Sao anh ác thế?".Tiếp sau đó Thành lại đặt hai con về phía Thủy thì một lần nữa cô bé lại bảo là lấy ai gác đêm cho anh.;)

Ý nghĩa truyện là thể hiện tình cảm thương xót về nỗi đau buồn của trẻ thơ trước bi kịch gia đình đồng thời khẳng định và ca ngợi tình cảm tốt đẹp trong sáng của tuổi thơ.
Ý nghĩa đó
Cần tìm thì thanks nhan!!!!!!!!!!!!

:p:p:p:p:p:p:p:p:p:p:p:p:p:p:p:p:p:p:p:p:p:p:p:p:p:p:p:p:p:p:p:p:p:p:p:p:p:p:p:p:p
Giữa dòng đời bất hạnh,đau đớn về tinh thần của hai anh em Thành và Thủy thì ngay lúc đó.Mọi thứ xung quanh đều diễn ra bình thường,vẫn đúng theo quy luật của tự nhiên mà thậm chí còn tốt đẹp hơn vì vậy khi bước ra sân trường THành cảm thấy kinh ngạc trước cái nắng đang trùm lên cảnh vật.

Last edited by a moderator:
S

sakura1234

giúp mjnh` tưởng tượng kể tiếp chuyện cuộc chia tay của n~ con búp bê tho 1 kết cục mới
làm gấp nha,9h sáng mai là phải nộp rùi
hơi trễ nhưng cũng cho bn nhé!

cùng nhau bước về nhà, thành và thủy ngạc nhiên khi thấy chiếc xe tải đậu trước nhà. hai anh em tôi như người chết đứng đẫn đờ nhìn nhau với đôi mắt sâu thẳm tuyệt vọng và đẫm nước mắt. thủy nhanh chân chạy vào nhà đặt 2 con búp bê vào chỗ cũ- nơi mà chúng nên ở chỗ ấy mãi mãi không phút xa rời. em bước ra khỏi nhà, nó ngắm lại ngôi nhà cùng bao kỉ niệm thân thương rồi chắc hình ảnh này sẽ bị chôn sau trong con tim bé nhỏ của em.tôi nhìn em thật lâu trước lúc em rời khỏi nơi này, rời khỏi bàn tay của tôi để bương chải theo cuộc đời nghiệt ngã này. chiếc xe chuẩn bị rồ mày thì bỗng từ đằng xa giọng nói khản đặc của ng` cha của chúng tôi vang lên:"dừng lại". chỉ với 2 chữ giản dị như thế mà dường như tôi và thủy lại có 1 ánh sáng hi vọng nhỏ bé íu ớt. bố lại gần,thủy và mẹ mở lời 1 cách ân hận và nghẹn ngào:"con và em...có thể ở lại đây hok? mấy ngày nay anh đã nghĩ lại rất nhìu anh hok thể sống thíu con và em.nếu em hok nghĩ cho anh thì cũng hãy nghĩ lại cho con thủy và thằng thành chúng nó chẳng có tội j cả, lại thương nhau hẳn nếu xa nhau chúng sẽ chẳng chấp nhận đc đâu. em suy nghĩ lại đi". hai hàng nước mắt của bố lăn dài trên má, nó như 1 động lực mạnh mẽ rất mạnh mẽ để cho ~ con búp bê chúng tôi hok xa nhau nữa. mắt mẹ đỏ dần_mẹ đã đồng ý. thủy mừng rỡ lao xuống ôm pa và chạy nhào vào lòng tôi ôm thật chặt thật đau. nó đã khóc nhìu làm tôi cũng phải theo dòng nước mắt ấy với sự sung sướng vô bờ. gia đình tôi đã trở lại với cái vẻ nó vốn có. tôi đã khóc đến mức ướt cả 2 cánh tay áovà trên bờ vai thủy. tôi bít rằng hai con búp bê sẽ hok bao h xa nhau dù chuyện j xảy ra đi nữa. vì sẽ có 1 phép lạ của nàng tiên tốt bụng nào đó giúp mọi việc trở về như xưa giống ~ câu chuyện của bà.

H

hauhau6a

help me

:D:D cần giúp khẩn cấp :tui có đề văn như sau
hãy nhập vai vào người mẹ trong văn bản cuộc chia tay của những con búp bê và kể lại câu chuyện đó :D:D giúp tui nha hum nữa là phải nộp rùi tức là thứ ba ấy
bài cuộc chia tay của những con búp bê ở gần đầu quyển sách tập một ngữ văn 7

H

hoa_dien_vi_kt

Giúp mình bài này ha ^^...

Thay lời Thủy kể lại truyện "Cuộc chia tay của những con búp bê" nhazzz.... Giúp gấp gấp lắm đó, vì sáng mai mình cần rồi... Mình biết là như thế này thì hơi trễ nhưng các bn có thể giúp đc ko??? Thanks trước hén!

B

binhbungtron

Vì thành thấy trời đất như sụp đổ mà khi ra ngoài vẫn thấy mọi việc diên ra bình thường

S

sasukecoldly

Lời nói và hành động của Thuỷ khi thấy anh chia 2 con búp bê ra hai bên có gì mâu thuẫn? Có cách nào để giải quyết mâu thuẫn ấy không? Cách Thuỷ giải quyết gợi cho ta suy nghĩ gì?
==> Thủy không muốn 2 con búp bê phải xa nhau
Và mặt khác Thủy muốn đêm đêm nó canh gác cho anh vì anh sẽ sợ ma !
Gia đình hãy đoàn tụ trở lại thì mọi việc sẽ ổn
Thủy là một người thương anh và ko muốn ai có cùng cảnh ngộ và số phận giống mình !

Top Bottom