Văn [VĂN 7] Đức tính giản dị của Bác Hồ

Thảo luận trong 'Các văn bản nghị luận' bắt đầu bởi chibibeautiful, 6 Tháng ba 2017.

Lượt xem: 556

1. chibibeautiful

chibibeautiful Học sinh chăm học Thành viên

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn học. Click ngay để nhận!

Bạn đang TÌM HIỂU về nội dung bên dưới? NẾU CHƯA HIỂU RÕ hãy ĐĂNG NHẬP NGAY để được HỖ TRỢ TỐT NHẤT. Hoàn toàn miễn phí!

Trong bài Đức tính giản dị của Bác Hồ
    theo em, vì sao tác giả Phạm Văn Đồng lại có nhận xét " Nhưng chớ có hiểu lầm rằng, Bác Hồ sống khắc khổ theo lối nhà tu hành, thanh tao theo kiểu nhà hiền triết ẩn dật"?

Hà Tuấn Anh Tú thích bài này.
  2. Hà Tuấn Anh Tú

Hà Tuấn Anh Tú Học sinh tiến bộ Thành viên

Trường học/Cơ quan:
    THCS NGÔ QUYỀN

Vì lối sống theo kiểu tu hành có vài điểm tương đồng với đức tính giản dị của bác hồ
    Vì lối sống của bác rất giản dị, đơn sơ, không có quan trọng về tầng cấp xã hội, bác coi mình như thể bao người dân thường khác. Việc sống giản dị ấy nói lên cái sự tự nhiên của việc ấy, bác có quan điểm hãy hài lòng với những gì mình có

3. Autumn Maple

Autumn Maple Học sinh chăm học Thành viên

Theo mình thì:
    Bác Hồ là một người yêu đời, lạc quan trong cuộc sống. Bác gần gũi với mọi người, thiên nhiên nên không thể nói Bác sống khắc khổ theo lối nhà tu hành. Bác sống đạm bạc nhưng rất hòa đồng, cởi mở với mọi người nên không thể giống với kiểu thanh tao như nhà hiền triết ẩn dật.
    Sinh thời, Bác luôn cố gắng, nỗ lực và có ý chí sắt đá, Bác luôn vui vẻ với những gì mình đang có. Và cho đến giờ, đức tính giản dị đó vẫn được những người dân Việt Nam duy trì và phát huy, học tập.

4. min2109

min2109 Học sinh mới Thành viên

Vì Bác Hồ là người sống theo phong thái tự nhiên ( truyền thống ) chứ không phải sống khắc khổ theo lối nhà tu hành, thanh tao. Đơn giản thôi, vì Bác muốn gìn giữ truyền thống đạo đức của cha ông ta để lại. Truyền thống ấy được coi như là bài học về giá trị dạy con cháu đời sau.

5. moon cute

moon cute Học sinh chăm học Thành viên

Vì Bác Hồ là người sống theo phong thái tự nhiên ( truyền thống ) chứ không phải sống khắc khổ theo lối nhà tu hành, thanh tao. Đơn giản thôi, vì Bác muốn gìn giữ truyền thống đạo đức của cha ông ta để lại. Truyền thống ấy được coi như là bài học về giá trị dạy con cháu đời sau.
    nếu thấy hay thì like;):)

Chú ý: Trả lời bài viết tuân thủ NỘI QUY. Xin cảm ơn!

Draft saved Draft deleted
Tags: