[Văn 7] Cuộc chia tay của những con búp bê

1

17912

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Bài 1:viết tiếp đoạn cuối của truyện:"cuộc chia tay của những con búp bê"?
Bài 2:vì sao thành và thủy đang đau khổ mà cảnh vặt vẫn diễn ra như bình thường?
Bài 3:tại sao tác giả không đặt tên cho truyện là:"cuộc chia tay của hai anh em"?

~~> Chú ý: Cách đặt tên tiêu đề: [Văn 7] Tiêu đề.
Không dùng màu đỏ.
Không dùng quá nhiều icon.
Không dùng size > 5.
Đã sửa.

Last edited by a moderator:
K

khoctrongmua1999

Câu 1 nè hjhj
Vì bố mẹ chia tay nhau, hai anh em Thành và Thủy cũng phải mỗi người một ngả: Thủy về quê với mẹ, còn Thành ở lại với bố. Hai anh em nhường đồ chơi cho nhau, Thủy đau đớn chia tay thầy cô, khi chia tay còn quyến luyến anh không muốn rời…
Bi?t anh b? rách áo, Thủy đem kim chỉ ra tận sân bóng vá áo cho anh.
Thành tỉ mỉ giúp em trong học tập
Chiều nào cũng đến lớp đón em, vừa đi vừa trò chuyện.
Thành nhường hết đồ chơi cho em nhưng Thuỷ lại sợ "lấy ai gác đêm cho anh" nên lại nhường anh con búp bê Vệ Sĩ.
Hai anh em rất mực gần gũi, yêu thương, chia sẻ và quan tâm lẫn nhau.

câu 2 là
Vì chuyên người lớn ở đây là của bố và mẹ của 2 anh em .Dù 2 anh em có làm chuyên j đi nữa thì mọi chuyên vẫn sẽ xảy ra diều đáng nói ở đây là (bố mẹ vẫn ly dị và anh em của Thành và Thủy vẫn phải xa nhau
Nói nên điêu bất công trong xã hội thời ấy trẻ con không có quyền có ý kiên j

Người ta thường nói búp bê thì không biết khóc bao giờ. Búp bê chỉ là một đồ vật vô tri vô giác mà thôi. Nhưng con người bằng xương bằng thịt thì khác. Họ có thể vui, buồn, giận dỗi và khóc khi mình gặp phải những biến cố hay mất mát nào đó trong đời, cũng có thể khóc khi vui sướng. Thành và Thủy cũng chính là những con người như vậy. Hai anh em không chỉ rất yêu thương nhau mà còn muốn ba mẹ hai em không chia tay để trong hai trái tim bé nhỏ ấy không biết bao lần thổn thức. Thành là một người anh trai yêu thương em gái hết mực, dù cho đồ chơi của chúng chẳng có gì nhiều nhưng anh vẫn dành hết đồ chơi cho đứa em gái ngây thơ của mình. Thủy tuy còn nhỏ và khá trẻ con, nhưng hành động “võ trang cho con Vệ Sĩ”, đem đặt đầu giường để gác đêm cho anh để anh không chiêm bao thấy ma nữa xuất phát từ tình anh em. Thủy không thể chịu đựng nổi khi thấy Thành đem chia hai con búp bê, con Vệ Sĩ và con Em nhỏ ra, em càng không thể cầm lòng khi em biết chỉ trong một thời gian ngắn ngủi thôi, em phải xa người anh trai mà em hết lòng tôn sùng và yêu mến. Hai anh em cũng chỉ là hai con búp bê có cảm xúc phải chia tay nhau khi còn quá nhỏ để luyến lưu một góc trời ký ức đầy dư âm và kỷ niệm. Hai em không phải là người quyết định cuộc chia tay ấy mà chính quyết định ly hôn của ba mẹ hai em đã khiến cho hai em phải xa nhau, xa những tháng ngày hạnh phúc và đầy những ký ức đẹp như cổ tích. Khi biết chuyện, cô và các bạn của Thủy đã rất đau lòng, càng đau lòng hơn khi phải đối mặt với một sự thật phũ phàng rằng từ nay Thủy sẽ không còn được đi học nữa

~> Chú ý: Không dùng chữ teen.

1

17912

bạn ưi thực ra câu 1 mình mún nói là viết đoạn văn về kết cục của câu chuyện(thủy và thành vẫn được hưởng tình yêu thương từ cả bố và mẹ nữa không,.....)

N

nkockuteyeudara

thành đag đau khổ mak cảnh vật vẫn diễn ra bih thường vì tác giả muốn nhấn mạnh sự đối lập giữa con người và cảnh vật............(((cai này mnk tự nghĩ ra))).............sự đối lâppj dương như đã vô tình khiến thanh chạnh long f va dương nku càng cảm thấy bùn va tủi hơn......bí từ.hihi!!!!!!!!!

B

babyheoquay

ai bik làm hộ em bài văn với
đề Đặt mình là Thành , hãy viết lại tâm trạng của mình sau khi chia tay với em gái(Thủy)

P

phinquinmint

Mình cần soạn bài cuộc chia tay của nhưng con búp bê, giúp mình với. Mai phải có rùi

C

camle5a1

Ai lập cho mik dan` ý bài ''Cuộc chia tay của những con búp bê nha ''!!! Mik` cần gấp lém ... TKS các pạn nhiu`

C

camle5a1

van lop 7

Bạn nào giúp mình nha : kể lại một lần em đã lỡ hỗn láo với mẹ ... mình cần gấp .. thank nhiều nha
Không dùng quá nhiều chữ teen
Đã sửa

M

mantiep123

mọi người tóm tắt giùm mình 3 bài văn xuôi: cổng trường mở ra, mẹ tôi, cuộc chia tay của những con búp bê.
cảm ơn nhiều lắm
Không dùng quá nhiều icon
Đã sửa

K

keongothp

Câu 1: Hai anh em Thành và Thuỷ chia tay nhau, Thành ở lại với bố còn Thuỷ về quê ở với mẹ và bà ngoại Câu 2: trong khi cuộc sống vaãn như vậy mà hai anh em phải chịu một cú sốc quá lớn. Trong khi tâm hồn Thành đau đớn vì phải chia tay em gái vậy mà trời đất vẫn không thay đổi Câu 3: Những con búp bê là đồ chơi của trẻ em. Chúng gợi sự trong sáng, vô tội. Hai anh em Thành và Thuỷ cũng như vậy

A

anhtuyenhocmai

Chúc em học tốt!

$vboptions[postminchars]io$vboptions[postminchars]$vboptions[postminchars]$vboptions[postminchars]

Top Bottom