Văn Văn 6

Beo1206

CTV Thiết kế
Cộng tác viên
11 Tháng mười 2017
2,347
3,064
474
17
Vĩnh Phúc
THPTXH
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Đề bài : Theo em , nhân vật em bé (truyện Em bé thông minh) và nhân vật Mã Lương (truyện Cây bút thần) có nét tương đồng nào và khác biệt nào? Trình bày ý kiến của em bằng một đoạn văn (khoảng 7-10 câu).

p/s : anh cj giúp em với ạ , em đang cần gấp :r3:r3

• Like
Reactions: baochau1112

baochau1112

Cựu Phụ trách nhóm Văn | CN CLB Khu vườn ngôn từ
Thành viên
6 Tháng bảy 2015
6,549
13,982
1,304
Quảng Nam
Vi vu tứ phương
Đề bài : Theo em , nhân vật em bé (truyện Em bé thông minh) và nhân vật Mã Lương (truyện Cây bút thần) có nét tương đồng nào và khác biệt nào? Trình bày ý kiến của em bằng một đoạn văn (khoảng 7-10 câu).

p/s : anh cj giúp em với ạ , em đang cần gấp :r3:r3
Hì, chị cho em cái ý chính để làm bài nhé ^^
- Nét tương đồng:
+ Sự thông minh tài trí của hai em
+ Khẳng định tài năng riêng của hai đứa: vẽ của Mã Lương và trí thông minh, nhạy bén của em bé
- Khác biệt:
+ Cây bút thần: Mã Lương thuộc kiểu nhân vật có tài lạ, luôn dùng tài năng để giúp đỡ mọi người, chống lại kẻ tham lam, độc ác… rất phổ biến trong truyện cổ tích; Mã Lương mới sử dụng được cây bút đó, điều đó cho thấy nghệ thuật chân chính chỉ có được trong tay những người tài năng, đức độ; Mã Lương được các vị thần linh tặng cây bút thần cũng có nghĩa là được trao sứ mệnh giúp đỡ dân nghèo, trừ diệt những kẻ tàn ác, tham lam. (3 ý em nhé)
+ Em bé thông minh: Đề cao phẩm chất trí tuệ của con người, cụ thể là người lao động nghèo; Trí thông minh được đúc rút từ hiện thực cuộc sống vô cùng phong phú qua những kinh nghiệm, những kiến thức họ có được là nhờ có cuộc đời, trường học của họ là trường đời.

Bé Nai Dễ Thương

Học sinh tiến bộ
Thành viên
9 Tháng sáu 2017
1,687
1,785
284
Điện Biên
♦ Tiên học lễ _ Hậu học văn _ Đập đá quay tay ♦ ( ♥ cần chút sức lực ♥)
Giống nhau:
Là đều nói lên sự hiếu học, ham thích học
Đều nói lên sự thông minh tài trí vẹn toàn
Đều nói lên cách ứng sử tài tình + Sự phán đoán nhanh , có sự logic
Khác nhau:
Cây bút thần:
Nhân vật là kiểu có tài năng lạ, Luôn giúp đỡ mọi người , trừng trị , bài trừ loại bỏ khỏi xã hội những con người tham lam, hám của, tàn ác........
Nghệ thuật được sử dụng tạo nên sự chân chính, tài năng, có đức có tài của những con người tài giỏi, đức độ
Việc nhận được bút được coi như là sự ban ân của trời giúp cho những người tài giỏi tiếp tục phát huy sự thông minh, tài giỏi của mik
Em bé thông minh
Kiểu nhan vật thông minh
Truyện đề cao trí thông minh của dân gian, truyện còn tạo ra tình huống chỉ sự phi lí trong các câu đố -> khiến vua, quan, sứ giả khâm phục tài năng
truyện còn đề cao kinh nghiêm dân gian
Hay hì like

Top Bottom