văn 6

cuongndkm6

Học sinh chăm học
Thành viên
21 Tháng bảy 2013
34
6
71
19
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

1. Trong văn bản Đức tính giản dị của Bác Hồ, tác giả đã lập luận theo trình tự đi từ những nhận xét khái quát đến chứng minh bằng những biểu hiện cụ thể. Em hãy liệt kê một số nhận xét và biểu hiện đó vào bảng dưới đây.

Do Thi Thu Huong

Học sinh tiến bộ
Thành viên
2 Tháng ba 2017
227
66
154
1. Trong văn bản Đức tính giản dị của Bác Hồ, tác giả đã lập luận theo trình tự đi từ những nhận xét khái quát đến chứng minh bằng những biểu hiện cụ thể. Em hãy liệt kê một số nhận xét và biểu hiện đó vào bảng dưới đây.
Chứng minh sự giản dị của Bác Hồ trong con người, sinh hoạt, lốì sống, việc làm cụ thể:

+ Bữa ăn chỉ vài ba món đơn giản

+ Cái nhà sàn chỉ hai, ha phòng, hòa cùng thiên nhiên.

+ Việc làm: Từ việc nhỏ đến việc lớn ít cần đến người phục vụ.

+ Sự giản dị trong đời sống vật chất đi liền với đời sống tinh thần phong cao đẹp

+ Giản dị trong lời nói bài viết.
Sự giản dị trong bữa ăn, lần lượt các chứng cứ được nêu ra:

+ Chỉ vài ba món giản đơn.

+ Lúc ăn không để rơi vãi một hạt cơm.

+ Ăn xong, cái bát hao giờ cũng sạch và thức ăn còn lại thì được sắp xếp tươm tất.

Để kết lại ý này, tác giả đưa ra một nhận xét, kinh nghiệm về ý nghĩa sâu của sự giản dị trong bữa ăn của Bác. Ở việc làm nhỏ đó, chúng ta càng thấy Bác quý trọng biết bao kết quả sản xuất của con người và kính trọng như nào người phục vụ.

Top Bottom