Văn [VĂN 6] Thơ 4 chữ về mẹ

• Thread starter hothihoangnhu73
  • Ngày gửi
  • Replies 2
  • Views 28,566

H

hothihoangnhu73

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Mẹ em rất hiềnđẹp hơn cô tiênmẹ chỉ thương emthương em nhât nhà. Giữa buổi trưa hètrời thì nóng gắtmẹ em làm việcđổ hết mồ hôi. em thương mẹ em em phải học hànhcố sao cho giỏiđể giúp cho mẹ em thương mẹ em làm việc mệt nhọc mai sau em lớn giúp ích cho đời.mẹ không cho emnhững gì em đòimà lại cho emnhững điều có lợi.mẹ lả duy nhấtrăn dạy được em khuyên em học hànhsẽ tốt cho mìnhkhi mẹ em ốmmẹ em ráng làmđể cho em họcmẹ ốm nặng hơnem thương em quýkhông ai sánh bằngmẹ như cô tiênban mọi phép lành. em quý mẹ emlà người hiền đứcchăm học chăm làm là một tấm gương.

N

nguyenthiquyenbmt

Cách làm thơ 4 chữ
Thơ bốn chữ là thể thơ đơn giản nhất, tuy nhiên, nếu người viết không biết vận dụng ngôn từ một cách khéo léo thì rất dễ trở thành 1 bài vè. Bởi vậy, thơ 4 chữ là thể thơ dễ làm nhưng khó hay. Để giúp các bạn làm quen với thể thơ 4 chữ này, tôi xin mạn phép soạn bài CÁCH LÀM THƠ 4 CHỮ để các bạn tham khảo, cùng nhau luận đàm và tập làm thơ 4 chữ.

Thơ 4 chữ thể thơ khá đơn giản về về niêm luật. Để cho bài thơ có âm điệu ta chỉ cần chú ý đôi chút đến luật bằng trắc ở chữ thứ 2 và chữ thứ 4 trong câu. Nếu chữ thứ 2 là 1 thanh bằng (B) thì chữ thứ 4 là thanh trắc (T) và ngược lại, nếu chữ thứ 2 là thanh trắc thì chữ thư 4 là bằng. Tuy nhiên, đôi khi để tạo điểm nhấn cho bài thơ cũng như tạo hình tượng nghệ thuật, các nhà thơ đôi khi cũng không tuân thủ theo đúng quy luật của thể thơ.

Cách gieo vần trong thể thơ 4 chữ được chia làm ba loại gồm: cách gieo vần tiếp, cách gieo vần tréo và gieo vần ba tiếng.

Cách gieo vần tiếp

x B x T (vần 1)
x B x T (vần 1)
x T x B (vần 2)
x T x B (vần 2)

ví dụ:

Ngày Xưa Hoàng Thị

Em tan trường về
Đường mưa nho nhỏ
Chim non giấu mỏ
Dưới cội hoa vàng
Bước em thênh thang
Áo tà nguyệt bạch
Ôm nghiêng cặp sách
Vai nhỏ tóc dài
Anh đi theo hoài
Gót giầy thầm lặng
Đường chiều úa nắng
Mưa nhẹ bâng khuâng

(Phạm Thiên Thư)

Cách gieo vần tréo

x B x T (v1)
x T x B (v2)
x B x T (v1)
x T x B (v2)

Ví dụ:

Buổi Trưa Hè

Buổi trưa lim dim
Nghìn con mắt lá
Bóng cũng nằm im
Trong vườn êm ả.

Bò ơi, bò nghỉ
Sau buổi cày mai
Có gì ngẫm nghĩ
Nhai mãi, nhai hoài...

(Huy Cận)

Cách gieo vần ba tiếng

x B x T (v1)
x T x B (v1)
x B x T (tự do)
x T x B (v2)

Chuỗi Cười

Lá đổ rào rào,
Trăng vàng xôn xao
Chuỗi cười ha hả,
Trên cánh đồi cao

Khói bỏ tầng không
Lửa dậy trong lòng
Ô hay tráng sĩ
Dừng mãi bên sông

S

sangbaby_one

cho mình viết thêm vài đoạn nhá

Chín tháng mười ngày/Mẹ nâng niu con/Khi được vuông tròn/Mẹ chăm mẹ ẵm/Tuổi xanh tươi thắm/Đến tuổi bạc đầu/Mẹ vẫn lo âu/Con mình bé bỏng/Từng đên ngóng trông/Con ngủ bình yên/Tiếng nói dịu hiền/Mẹ khuyên con học/Nhận bao khó nhọc/Mẹ bảo bọc con/Khôn lớn vẫn còn/Trong vòng tay ấm/Mồ hôi mẹ thấm/Con đường con đi/Mẹ chẳng có gì/Ngoài tiếng "Con ơi..."/Trời cao vời vợi/Xin thấu lòng con/Cho mẹ mãi còn/Bên con mãi mãi

Top Bottom