Văn [VĂN 6] Cảm thụ

Thảo luận trong 'Thơ' bắt đầu bởi minhtam082000, 17 Tháng tư 2012.

Lượt xem: 8,918

1. Sở hữu bí kíp ĐỖ ĐẠI HỌC ít nhất 24đ - Đặt chỗ ngay!

Đọc sách & cùng chia sẻ cảm nhận về sách số 2

Chào bạn mới. Bạn hãy đăng nhập và hỗ trợ thành viên môn học bạn học tốt. Cộng đồng sẽ hỗ trợ bạn CHÂN THÀNH khi bạn cần trợ giúp. Đừng chỉ nghĩ cho riêng mình. Hãy cho đi để cuộc sống này ý nghĩa hơn bạn nhé. Yêu thương!

Các bạn ơi giúp mình với ngày 20-4-2012 mình phải nộp bài này giúp mình với nha . Mình thank you các bạn nha:confused::confused::)
    Đề bài :Cảm thụ đoạn thơ sau:
    Mầm non mắt lim dim
    Cố nhìn qua kẽ lá
    Thấy mây bay hối hả
    Thấy lất phất mưa phùn
    ....Chợt 1 tiếng chim kêu
    Chiết!Chiết chiu xuân đến
    Tức thì năm ngọn suối
    Nổi róc rách reo mừng
    Tức thì ngàn chim muông
    Nổi hát ca vang dậy...
    (Mầm non -Võ Quảng)

2. thinhrost1

thinhrost1 Guest

Biện pháp nhân hóa đã giúp ta cảm nhận hình ảnh mầm non lớn lên chân thực và sinh động. Mầm non như một con người, nó biết lắng nghe những dung động của cuộc sống vui tươi. Nó mang trong mình sức sống căng trào. Và nó lớn lên yêu đời, lạc quan, đường hoàng (nó đứng dậy giữa trời).

3. cunvachip11

cunvachip11 Guest

Các bạn ơi giúp mình với ngày 20-4-2012 mình phải nộp bài này giúp mình với nha . Mình thank you các bạn nha
    Đề bài :Cảm thụ đoạn thơ sau:
    Mầm non mắt lim dim
    Cố nhìn qua kẽ lá
    Thấy mây bay hối hả
    Thấy lất phất mưa phùn
    ....Chợt 1 tiếng chim kêu
    Chiết!Chiết chiu xuân đến
    Tức thì năm ngọn suối
    Nổi róc rách reo mừng
    Tức thì ngàn chim muông
    Nổi hát ca vang dậy...
    (Mầm non -Võ Quảng)

Trong khổ thơ trên, tác giả đã sử dụng các biện pháp nghệ thuật gì và nêu tác dụng của biện pháp nghệ
    thuật đó.
    - Biện pháp nghệ thuật: Nhân hóa
    - Tác dụng: Khiến cho hình ảnh của mầm non trở nên gần gũi, sống động, có hồn. Mầm non như một loài
    vật trải qua giấc ngủ đông dài đằng đẵng nay mùa xuân đến vội bật tung lớp chăn xù xì, xám xịt, khô héo
    để hiên ngang đứng dậy giữa đất trời, khoác chiếc áo màu xanh biếc căng đầy sức sống.

Chú ý: Trả lời bài viết tuân thủ NỘI QUY. Xin cảm ơn!

Draft saved Draft deleted