[văn 5]Mẹ

D

duonglaydy

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Con là lửa ấm trong đời mẹ mãi
Con là trái xanh mùa gieo mãi
Mẹ nâng niu. Nhưng giặc Mĩ đến nhà
Nắng chiều...vẫn muốn hắt tia xa
(Trích : Mẹ_ Nguyễn Quang Cảnh_ SGK lớp 5)
Em trai mình có bài tập về đoạn thơ trên, mong mọi người cho mình biết thêm thông tin về tác giả, xuất xứ bài thơ. vài vài lời bình luận về đoạn thơ trên. Thanks!:)

Q

quynhhattieu.com

bài này lạ quá mình chưa gặp bao giờ nhưng mình có thể cho cảm nhận từ bài thơ này :
tình thương yêu của người mẹ dành cho con ,ngưồi con có thể nói là cuộc sống và tâm hồn của người mẹ câu cuối là "nắng chiều...vẫn muốn hắt tia xa "đây là một cảnh chiều đẹp làm cho một nỗi buồn đang dâng trào trong người mẹ ,qua lời thơ tha thiết của Nguyễn Quang Cảnh

B

bemap0805

mình thử lên google rùi nhưng hok có ghi chỉ toàn là nghuyễn quang thiều hay gì gì đó hok àh chứ đâu có tên nguyễn quang cảnh đâu
còn nữa mình học wa lớp 5 ùi sao mình đâu có nhớ bài nào như dzậy đâu ta lạ thiệt

J

jangmin

Con là lửa ấm trong đời mẹ mãi
Con là trái xanh mùa gieo mãi
Nắng chiều...vẫn muốn hắt tia xa
(Trích : Mẹ_ Nguyễn Quang Cảnh_ SGK lớp 5)
Em trai mình có bài tập về đoạn thơ trên, mong mọi người cho mình biết thêm thông tin về tác giả, xuất xứ bài thơ. vài vài lời bình luận về đoạn thơ trên. Thanks!:)
SGK lớp 5 , cho bjt rõ tập I hay II , và ở trang nào đi bạn

B

bof1999

um tớ cung không biết thử lên google tìm một lúc xem sao.Thử đi chắc là được mà .Khi nào tìm xong bảo tớ coi với xem hay dở thế nào ha ha ha ha ha ah âha h aha

N

nhapvan

dangchauanh2010

mình cũng chưa nghe về bài này bao jo cả.mình thử tìm hết các sách nâng cao rôi sách giáo khoa nhưg đều hok có/:)

N

neu_em_khong_phai_giac_mo01

Cũng dễ hiểu vì sao các bạn đều không tìm ra "tung tích" của đoạn thơ và tác giả của nó. Lý do thật đơn giản, người hỏi đã không những post sai tên tác giả mà phần post văn bản thơ cũng có chỗ nhầm.
Theo tôi được biết, văn bản đó như sau:

Con là lửa ấm quanh đời mẹ mãi,
Con là trái xanh mùa gieo vãi,
Nắng đã chiều…vẫn muốn hắt tia xa!”

Và tác giả của nó là nhà thơ PHẠM NGỌC CẢNH chứ không phải là Nguyễn Quang Cảnh @-).
Đây là một số thông tin sơ lược về tiểu sử và sự nghiệp sáng tác của nhà thơ: http://www.cinet.gov.vn/Vanhoa/Vanhoc/vh-vietnam/tacgia/20/tho/c/phanngoccanh.htm

T

ta12

chăc đó là của cậu em cậu sang tác quá
bạn thử hỏi lại nó thử coi minh nghi nó tự sáng tác
chớ tớ học lớp 5 nè đã nghe câu đó bao giờ đâu

Top Bottom