[văn 5] đề

C

congaigiaitoan_5

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Trong đề cương em có ra mấy đề văn mà em làm đi làm lại vẫn không thấy hay!Anh chị nào biết giúp em nha!!!Cảm ơn các anh chị nhiều!Đề văn của em nè:
Hãy tưởng tưởng tượng và tả lại cô Tấm trong lúc cho Bống ăn và tả lại nỗi buồn của Tấm khi mất Bống.

Last edited by a moderator:
H

happykid

hic cái vụ này giống đề thi học sinh giỏi hồi ý wa'!
vầy nhé!
anh thik nhất cách mở bài như sau(phong cách làm của anh nên quen rồi):
MB:hoàn hôn--->đọc truyện tấm cám--->cảm nhận về nó--->mơ màng với ý nghĩ trong đầu---->chìm vào giấc ngủ--->mơ thấy cảnh........
TB:tả tấm lúc cho bống ăn:dáng dấp, khuôn mặt,bàn tay,mái tóc,nụ cười khẽ............
rồi tấm trở về sau khi chăn trâu--->phát hiện ra bống đã mất(tả lại lúc đó khuôn mặt nước mắt, đôi mắt........)
chú ý phần 2 là tả nội tâm cần sâu lắng. nên đi từ từng giọt lệ nhẹ rơi trên má tấm mà đi vào tâm hồn tấm như thế sẽ tự nhiên, sâu sắc hơn
KB:tỉnh dậy---.cảm nhận-->tình cảm--->bài học--->ước nguyện

S

seagirl_41119

Sao cứ thik là giấc mơ thế nhỉ, tui thấy văn mẫu toàn là thấy rùi nhận ra chỉ là giấc mơ, mô tuyp này quá quen thuộc, có ai có cách sáng tạo nào ko? nêu thử cho mọi ng tham khảo

H

happykid

uhm thế thì..................là đi giữa sa mạc gặp ảo giác có đc hok?
chắc không được đâu ;))
hay là tự ước ao tưởng tượng****************************???

T

th0_luv_pink_kut3

Chị xin lỗi, chị đã làm 1 bài văn roài nhưng có trục trặc
Chị post tạm dàn ý nha

MB: mỗi khi đọc xong chuyện, em lại ngồi ngẫm nghĩ về câu truyện..
TB:
Mơ thấy mình lạc vào nơi cô tấm sống
đúng lúc đó, cô đang cho cá ăn
cô gọi cá với 1 dọng nói thướt tha
cô ăn mặc ntn, dáng ng` ra làm sao
(nêu 1 số cảm giác về cô)
Quang cảnh chung quanh ntn
sáng hom sau, mẹ con Cám làm gì(giết cá bống)
Khi trăn trâu, co tấm cảm thấy ntn
cô về thì mọi chyện làm sao
lúc đó co ntn(buồn bã, khóc)
Ong bụt hiện lên, bảo cô làm gì, làm gì
...
Em bỗng tỉnh giấc ,nhận ra là giấc mơ

KB: cảm nhận

N

nhoklovely

MB:
Tấm Cám- một trong những câu chuyện mà em thik nhất, câu chuyện rất cảm động. Mỗi khi đọc truyện, biết bao hình ảnh lại gợi lên trong tâm trí em. Em luôn băng khoăn ko biết hình ảnh của cô Tấm lúc cho cá ăn và sau khi cá mất thế nào nhỉ? Bỗng dưng trong đầu em lại hiện lên những hình ảnh ấy.
TB:
Cô Tấm đẹp như tiên. Mặt trái xoan, mái tóc dài đc búi lên gọn gàng. Đôi mắt bồ câu, đen lay láy, ánh mắt dịu dàng, dễ mến. Chiếc mũi cao dọc dừa, hàng chân mày lá liễu................
(phần này em tự tả típ nha, dựa vào dàn bài rồi phát triển thêm ý ^^!)
KB:
Nghĩ tới cảnh Tấm buồn mà em cũng buồn theo, thật tội nghiệp cho Tấm. Và càng đáng trách hơn là mụ dì ghẻ độc ác và Cám. Nhưng kết truyện lại có hậu, đúng là "Ở hiền gặp lành". Càng đọc truyện em lại càng thấy hay, càng muốn đọc, đọc hoài ko chán. Câu chuyện thật ý nghĩa. Em ước gì mọi người đều như cô Tấm thì tuyệt thế giới này tuyệt biết bao.

Top Bottom