[văn 12NLXH]trí tuệ giàu lên nhờ cái nó nhận được , con tim giàu lên nhờ cái nó cho đi

Thảo luận trong 'Thảo luận chung' bắt đầu bởi small_kute_0_0, 1 Tháng chín 2009.

Lượt xem: 19,616

1. Sở hữu bí kíp ĐỖ ĐẠI HỌC ít nhất 24đ - Đặt chỗ ngay!

Tìm hiểu Ngày Thương Binh, Liệt Sĩ 27/7

gợi ý dùm em đề nghị luận này với , em gần nộp bài rồi nhưng vẫn chưa hình dung rõ đầy đủ đề này: " Trí tuệ giàu lên nhờ cái nó nhận được, con tim giàu lên nhờ cái nó cho đi " Thanks nhìu nhìu:)

Last edited by a moderator: 1 Tháng chín 2009
  2. Câu nói này nhằm mục đích giáo huấn con ngừi về " trí tuệ " và " tấm lòng"
    Có thể hiểu câu nói này như sau :
    Em muốn có kiến thức , em muốn thành công trong một lĩnh vực nào đó .Em phải thu nhận kiến thức vào mình .Phải học tập , tìm kiếm tài liệu....Chính những điều này sẽ làm giàu cho trí tuệ .Muốn trở thành người biết nhiều , hiểu rộng thì phải thu thập thông tin .
    Conf quy luật của trái tim thì không như thế , nhạc sĩ trịnh công sơn đã từng viết " sống trên đời cần phải có một tấm lòng , để làm gì em biết không , để gió cuốn đi , đẻ gió cuốn đi" .Con timgiauf có khi mình biết cho đi và san sẻ .Yêu thương chỉ nhận mà không ban phát thì yêu thương sẽ biến thành chất độc .
    Đây là một sô gợi ý , hãy cố vạch dàn ý , làm thành văn em nhé .Chúc em thành công