Văn [VĂN 12] Nghị luận xã hội về "Bài ca ngắn đi trên bãi cát"

N

nguyennhatlinhvt@gmail.com

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Đề bài:
"... Xưa nay, phường danh lợi,
Tất tả trên đường đời.
Đầu gió hơi men thơm quán rượu,
Người say vô số, tỉnh bao người?"
(Cao Bá Quát-Bài ca ngắn đi trên bãi cát)
Có người cho rằng hiện tượng trên không chỉ xuất hiện ở thời Cao Bá Quát - giữa thế kỉ XIX mà vẫn đang tồn tại ở nước ta theo một dạng mang tính thời đại. Ý kiến của anh chị về vấn để này.

Các bạn giúp mình với, ngày 30/9 mình nộp rồi. Cảm ơn rất nhiều!

baochau1112

Cựu Phụ trách nhóm Văn | CN CLB Khu vườn ngôn từ
Thành viên
6 Tháng bảy 2015
6,549
13,982
1,304
Quảng Nam
Vi vu tứ phương
Đề bài:
"... Xưa nay, phường danh lợi,
Tất tả trên đường đời.
Đầu gió hơi men thơm quán rượu,
Người say vô số, tỉnh bao người?"
(Cao Bá Quát-Bài ca ngắn đi trên bãi cát)
Có người cho rằng hiện tượng trên không chỉ xuất hiện ở thời Cao Bá Quát - giữa thế kỉ XIX mà vẫn đang tồn tại ở nước ta theo một dạng mang tính thời đại. Ý kiến của anh chị về vấn để này.

Các bạn giúp mình với, ngày 30/9 mình nộp rồi. Cảm ơn rất nhiều!
Mk hướng bạn cái ý nhé ^^
Các quán rượu mọc thêm như nấm, mà chẳng lúc nào vơi khách.. Còn nữa, thống kê mới nhất của các hãng bia, thì người Việt Nam tiêu thụ nhiều nhất đấy bạn.. Tỷ lệ bao nhiêu thì không biết chính xác, nhưng cơ hội để say vô số thì có quá nhiều, người ta có thể lai rai từ giữa trưa đến khuya, thậm chí có những khi chơi đến sáng, bất kể đó là ngày thứ mấy trong tuần..

Ngoài ra, các đàm phán đều bắt đầu từ văn phòng, đoạn giữa là nhà hàng, kết thúc trên bàn nhậu hay trong phòng khách sạn, .v.v.., thì khi ấy họ có say không nhỉ? Chắc chắn rượu thì có rồi đó, còn tửu lượng của họ ra sao thì tùy theo mỗi người ha, nhưng tỉnh táo hoàn toàn thì chắc chắn là không vì ít nhiều thì rượu cũng đã ảnh hưởng rồi..

Say men, say tình, chuyện bình thường của thế gian, vậy đâu phân biệt thời nào?

Top Bottom